Monday, June 17, 2024

/

सर्व प्रकरणांमध्ये अॅट्रॉसिटीचा गुन्हा गृहीत धरता येणार नाही:हायकोर्ट

 belgaum

अनुसूचित जाती आणि अनुसूचित जमाती अत्याचार प्रतिबंधक कायदा, 1989 अंतर्गत गुन्हा, ज्या गुन्ह्यात पीडित अनुसूचित जाती किंवा जमातीचा किंवा ची असेल असे गृहीत धरले जाऊ शकत नाही, असे कर्नाटक उच्च न्यायालयाने म्हटले आहे.
न्यायालयाने असेही निदर्शनास आणून दिले की जर गुन्ह्याचा हेतू जाती-आधारित हल्ला किंवा त्या जातीबद्दल द्वेष नसला तर, आरोपीला फक्त भारतीय दंड संहितेच्या अंतर्गत गुन्ह्यांपैकी कोणत्याही गुन्ह्यासाठी आरोपपत्र दाखल केले जाऊ शकते जे गुन्ह्याच्या घटनेच्या पार्श्वभूमीवर योग्यरित्या लागू केले जाऊ शकते. किंवा तथ्ये आणि परिस्थिती दर्शविल्याप्रमाणे लागू केले जाऊ

लागू शकणारे इतर कायदे
हा कायदा मूलत: एससी आणि एसटी समुदायातील सदस्यांना अत्याचार किंवा अत्याचारापासून संरक्षण करण्यासाठी आहे असे वाटले तरी, त्याचा गैरवापर होऊ दिला जाऊ शकत नाही; त्यामुळे आरोपपत्र दाखल करण्यापूर्वी शहाणपणाने निर्णय घेण्याची तपास अधिकाऱ्यावर मोठी जबाबदारी आहे, असे न्यायालयाने म्हटले आहे.
न्यायमूर्ती श्रीनिवास हरीश कुमार यांनी लोकनाथ याच्याविरुद्ध सुरू केलेली फौजदारी कारवाई रद्द करताना हा आदेश दिला. 2020 मध्ये एससी आणि एसटी अत्याचार प्रतिबंध कायद्याच्या च्या तरतुदींचा वापर करून विविध कायदेशीर मंचांसमोर जमीनीवरील दशकानुशतके जुन्या वादाच्या संदर्भात तुमकुरू येथील श्रीसंगम प्रिया या महिलेने नोंदवलेल्या तक्रारीच्या आधारे ही कार्यवाही सुरू करण्यात आली.

नागरी वाद
या प्रकरणातील तथ्ये आणि पोलिसांनी दाखल केलेल्या आरोपपत्रावरून अॅट्रॉसिटीचा कोणताही गुन्हा घडलेला दिसत नाही, असे नमूद करताना न्यायालयाने सांगितले की, हा दोन शेजारील जमिनीच्या मालकांमधील दिवाणी वाद आहे. एखादा अनुसूचित जाती समुदायाचा सदस्य असेल.तरी त्याचा या वादाशी सबंध जोडता येऊ शकत नाही.
“जोपर्यंत तपासात अनुसूचित जाती किंवा अनुसूचित जमातीच्या सदस्यावर अत्याचार करणे किंवा अपमान करणे किंवा उपहास करणे याचा प्रश्न येत नाही तोपर्यंत या कायद्याच्या कलम 3 नुसार कोणताही गुन्हा करण्याचा अनुसूचित जाती किंवा अनुसूचित जमाती समुदायाशी संबंधित नसलेल्या व्यक्तीचा हेतू सूचित किंवा उघड होत नाही. समाज किंवा ही व्यक्ती केवळ त्या जातीची आहे, यावरून कलम ३ अन्वये त्यानुसार गुन्हा आरोपपत्रात नोंदवला जाऊ शकत नाही,” असे न्यायालयाने निरीक्षण नोंदवले आहे.

 belgaum

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.