belgaum

बेळगाव लाईव्ह : गृहलक्ष्मी, युवानिधी, अन्नभाग्य यासह पाच ‘हमी’ लागू करण्यात येणार असल्याचे सरकारने जाहीर केले आहे. त्याची पुरेशी अंमलबजावणी करावी, लाभार्थ्यांची ओळख पटवावी आणि जिल्ह्यातील संभाव्य पूर व्यवस्थापनासाठी सर्व तयारी करावी, अशा सक्त सूचना जिल्हाधिकारी नितेश पाटील यांनी महसूल विभागाच्या अधिकाऱ्यांना दिल्या आहेत.

bg

पूर व्यवस्थापन व विविध प्रकल्पांच्या अंमलबजावणीबाबत जिल्हाधिकारी कार्यालयाच्या सभागृहात शनिवारी झालेल्या उपविभागीय अधिकारी व तहसीलदारांच्या बैठकीच्या अध्यक्षस्थानी ते बोलत होते.

सरकार पाच हमीभाव लागू करत असून काही हमी योजनांसाठी अर्ज मागविण्यात येणार आहेत. ते म्हणाले की, या प्रकल्पांची पुरेशी अंमलबजावणी करण्यासाठी सर्व अधिकारी व कर्मचाऱ्यांनी कार्यक्षमतेने व काळजीपूर्वक काम करावे. सरकारी मार्गदर्शक सूचनांनुसार पाच हमीभावांची अंमलबजावणी करणे हे आपल्या सर्वांचे प्रथम कर्तव्य आहे. लाभार्थी निवडीसह प्रत्येक काम शासकीय मार्गदर्शक सूचनांनुसार काटेकोरपणे करावे. संभाव्य पुराच्या बाबतीत, जीवितहानी टाळण्यासाठी सर्व आवश्यक खबरदारी घेतली पाहिजे.
कोठेही नैसर्गिक आपत्तीमुळे लोकांची किंवा पशुधनाची जीवितहानी झाल्याचे निदर्शनास आल्यास चोवीस तासांच्या आत नुकसान भरपाई वाटपाची कार्यवाही अधिकाऱ्यांनी करावी, अशा सक्त सूचना त्यांनी सर्व उपविभागीय अधिकारी व तहसीलदारांना दिल्या.

पुराच्या बाबतीत, जेव्हा घरांमध्ये पाणी शिरते तेव्हा नुकसान होते. त्यामुळे संबंधित अधिकारी व कर्मचाऱ्यांनी तत्काळ छायाचित्रे व व्हिडिओ काढावेत कारण खराब झालेली कागदपत्रे उपलब्ध करून द्यावीत. पूरस्थिती निर्माण झाल्यास, लोकांना आवश्यक त्या ठिकाणी ताबडतोब काळजी केंद्रात हलवावे. केअर सेंटरमध्ये जेवणाची उत्तम व्यवस्था करावी यासह अनेक सूचना जिल्हाधिकाऱ्यांनी केल्या.Meeting dc

शासनाच्या मार्गदर्शक सूचनेनुसार दुसऱ्यांदा ग्रामपंचायत अध्यक्ष-उपाध्यक्षपदाच्या आरक्षणाबाबत ९ ते २१ जून या कालावधीत जिल्ह्यातील सर्व तालुक्यांमध्ये स्वतंत्रपणे बैठक घेण्यात येणार असून जिल्हाधिकारी, जिल्हा पंचायत आणि जिल्हा पोलीस अधीक्षक यांच्या नेतृत्वाखाली ही प्रक्रिया पार पडणार आहे. त्याच दिवशी पूर व्यवस्थापन आणि हमी अंमलबजावणी, संबंधित तालुक्याच्या लोकांच्या तक्रारी, तालुकास्तरीय अधिकाऱ्यांची स्वतंत्रपणे बैठकही घेतली जाणार आहे. त्याचवेळी जनतेला भेटून अहवाल ऐकण्याची संधी उपलब्ध करून दिली जाईल, असे जिल्हाधिकारी म्हणाले.

जिल्ह्यात नुकत्याच झालेल्या पावसामुळे शेती व बागायती पिकांच्या झालेल्या नुकसानीबाबत संयुक्त सर्वेक्षण करण्यात आले असून नुकसानीची माहिती भरपाई पोर्टलवर नोंदविण्यात आली आहे. उन्हाळ्यात वाढलेल्या तापमानामुळे जिल्ह्यातील काही भागात पिण्याच्या पाण्याची समस्या दिसून येत आहे. यासंदर्भात अधिकाऱ्यांनी स्थानिक पातळीवर बैठका घेऊन टँकरद्वारे पाणीपुरवठा करणे, आवश्यक त्या ठिकाणी कूपनलिका दुरुस्त करण्याची कार्यवाही करावी, अशा सूचना दिल्या.

शेतकरी आत्महत्या प्रकरणातील नुकसान भरपाई वाटपाबाबत त्वरीत कार्यवाही करावी, त्याचप्रमाणे सर्पदंशामुळे झालेल्या मृत्यूंसह प्रलंबित नुकसानभरपाईची प्रकरणे लवकरात लवकर निकाली काढण्यास प्राधान्य द्यावे, असे निर्देश जिल्हाधिकारी नितेश पाटील यांनी दिले. यासह केजेपी, तहसीलदार, भूमी अभिलेख विभागासंदर्भातही त्यांनी सूचना दिल्या.

बैठकीला चिक्कोडीचे उपविभागीय अधिकारी माधव गीते, बेळगावचे उपविभागीय अधिकारी बलराम चव्हाण, बैलहोंगल उपविभागीय अधिकारी प्रभावती, अन्न व नागरी पुरवठा विभागाचे सहसंचालक श्रीशैल कंकणवाडी यांच्यासह जिल्ह्यातील सर्व तहसीलदार उपस्थित होते.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.