belgaum

कर्नाटक दूध महासंघाला KMF दुधाच्या किरकोळ विक्री दरात वाढ करण्याची परवानगी मिळावी यासाठी राज्यातील दूध उत्पादकांनी पुन्हा सरकारकडे दाद मागितली असून,यावरील निर्णय प्रलंबित आहे. गेल्या अडीच वर्षांत दुधाच्या दरात वाढ करण्यात आली नाही.

bg

या विषयावर मंत्रिमंडळात चर्चा झाली आहे. येत्या काही दिवसांत मुख्यमंत्र्यांच्या मान्यतेनंतर मागणीवर निर्णय घेतला जाईल, असे सहकार मंत्री एस.टी. सोमशेखर यांनी सांगितले.
3 रुपयांची वाढ मागितली आहे, ज्यातील शेतकऱ्यांना ₹2.50 मिळतील आणि युनियन 50 पैसे राखून ठेवतील. गेल्या अडीच वर्षांत दुधाचे दर वाढले नसल्याचा वाद आहे,”

चेअरमन भालचंद्र जारकीहोळी यांच्या नेतृत्वाखालील शिष्टमंडळाने बेळगाव येथे मुख्यमंत्री बसवराज बोम्मई आणि सोमशेखर यांना विधिमंडळाचे अधिवेशन सुरू असताना वेतनवाढीची मागणी केली. निवेदनाच्या आधारे, श्री सोमशेखर यांनी 20 डिसेंबर रोजी मुख्यमंत्र्यांना दुधाच्या दरात वाढ करण्याची परवानगी द्यावी आणि ती शेतकर्‍यांना द्यावी, असे पत्र लिहिले.

सध्या, नंदिनी दुधाची किरकोळ किंमत 37 प्रति लिटर आहे आणि ती इतर राज्यांच्या तुलनेत सर्वात कमी आहे .इतर दुधाची किंमत 40 ते 48 प्रति लीटर आहे.
बेंगळुरू दूध संघाचे अध्यक्ष नरसिंहमूर्ती म्हणाले की मार्च 2020 मध्ये कोविड-19 साथीच्या आजारामुळे, दूध आणि दुग्धजन्य पदार्थांची बाजारपेठ मोठ्या प्रमाणात कमी झाल्यापासून दूध संघांचे मोठे नुकसान झाले आहे. “आमच्याकडे 6,000 टन स्किम्ड मिल्क पावडर आणि 2,000 टन बटरचा न विकलेला साठा आहे. नुकसानीमुळे युनियन कोसळण्यापासून रोखण्यासाठी, गेल्या दोन वर्षांत युनियनने शेतकऱ्यांसाठी खरेदी किंमत कमी करण्याचा अवलंब केला आहे,” ते म्हणाले.

गेल्या दोन वर्षांत, राज्यातील दूध उत्पादक, ज्यांना त्यांच्या संबंधित संघांकडून २९ ते ३१रुपये प्रति लीटर दर मिळत होता, त्यांच्या उत्पन्नात २४ ते २६ रुपये प्रति लिटरच्या दरम्यान घट झाली आहे. याशिवाय, शेतकऱ्यांना राज्य सरकारकडून प्रोत्साहन म्हणून 5 रुपये देखील मिळतात.

“अलिकडच्या वर्षांत उत्पादन खर्च ३०% ते ४०% वर गेला असला तरी शेतकऱ्यांचे उत्पन्न घटले आहे. दूध उत्पादक शेतकरी अडचणीत आहेत. खरेदीच्या किमतीत आणखी कोणतीही कपात केल्यास दुग्ध उद्योगावर गंभीर परिणाम होईल,” असे ते म्हणाले.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.