belgaum

देशात चौथ्या क्रमांकावर सर्वाधिक सक्रिय प्रकरणे कर्नाटकात आहेत. 7,271 सक्रिय प्रकरणांसह, कर्नाटकात कोविड-19 ची चौथ्या क्रमांकाची सर्वाधिक प्रकरणे अजूनही उपचारांत आहेत. केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, केरळ 26,265 सक्रिय प्रकरणांसह यादीत अग्रस्थानी आहे, तर महाराष्ट्र आणि पश्चिम बंगाल अनुक्रमे 12,108 आणि 7,446 सक्रिय प्रकरणांसह आहेत.

ही चार राज्ये मिळून देशातील एकूण ७७,०३२ सक्रिय प्रकरणांपैकी ६९% योगदान देतात. तामिळनाडू, तेलंगणा, आसाम, आंध्र प्रदेश आणि ओडिशा यासह इतर सात राज्यांमध्ये 1,200 च्या वर सक्रिय केसलोड आहेत, तर इतर सर्व राज्यांमध्ये 1,000 पेक्षा कमी केस आहेत.10 जुलैपासून कर्नाटकात सातत्याने सुमारे 2,000 नवीन प्रकरणे आणि सुमारे 3,000 बरे झाल्याची नोंद होत आहे. जुलै अखेरीस, पाच महिन्यांनंतर, सक्रिय प्रकरणे 25,000 च्या खाली गेली.

25 एप्रिल रोजी 2,62,162 सक्रिय प्रकरणांवरून, सक्रिय प्रकरणांची संख्या चार लाख ओलांडली आणि 1 मे रोजी 4,05,068 वर पोहोचली आणि ऑक्टोबर 2020 मध्ये नोंदवलेल्या सर्वाधिक सक्रिय प्रकरणांपेक्षा (1,20,270) तीन पटीने वाढ झाली.

मे च्या मध्यात, राज्याचा सक्रिय केसलोड 6,05,494 पर्यंत पोहोचला आणि अपेक्षेपेक्षा जास्त वाढला. तथापि, त्यानंतर केसेसमध्ये घसरण सुरू झाली आणि 31 मे पर्यंत जवळजवळ निम्म्याने घटली. 30 जूनपर्यंत, सक्रिय प्रकरणे 76,505 पर्यंत घसरली आणि 15 जुलैपर्यंत निम्म्याने कमी झाली.

1 ऑक्टोबरपासून, 30 नोव्हेंबरपर्यंत प्रकरणे 10,000 च्या खाली जाऊन 6,416 पर्यंत पोहोचली. सक्रिय प्रकरणांमध्ये मोठ्या प्रमाणात घट झाल्यामुळे राज्यात 98% च्या मजबूत पुनर्प्राप्तीचा दर दिसून आला. तथापि, 4 डिसेंबरपासून नवीन कोविड प्रकरणांच्या संख्येत किंचित वाढ झाल्यामुळे, सक्रिय प्रकरणांमध्येही वाढ झाली आणि त्यांनी 7,000 चा टप्पा ओलांडला. जिल्ह्यांपैकी, बेंगळुरू शहरी भागात सर्वाधिक भार आहे (शनिवारपर्यंत 5,890 सक्रिय प्रकरणांसह) राज्यातील एकूण 7,271 सक्रिय प्रकरणांपैकी 81% योगदान आहे.
यादगीर आणि गदगमध्ये शून्य सक्रिय प्रकरणे नाहीत, तर आठ जिल्ह्यांमध्ये एक अंकी प्रकरणे आहेत. बल्लारी, दक्षिण कन्नड, कोडगु, मैसूर, तुमकुरू आणि उत्तर कन्नड या सहा जिल्ह्यांमध्ये केसलोड १०० च्या वर आहे तर इतरांमध्ये १०० पेक्षा कमी आहे.

कर्नाटकने मे-जून दरम्यान देशातील सर्वाधिक केसलोडसह महाराष्ट्राला मागे टाकले असले तरी जुलैच्या पहिल्या आठवड्यात परिस्थिती लक्षणीयरीत्या कमी झाली. त्यानंतर राष्ट्रीय कोविड-19 आलेखावर राज्याचे स्थान पहिल्यावरून तिसर्‍या क्रमांकावर आले. आता परिस्थिती आणखी सुधारली असली तरी ती चौथ्या स्थानावर नेली असली तरी ही गती कायम राहणे आवश्यक असल्याचे तज्ज्ञांनी सांगितले.
के.व्ही. त्रिलोक चंद्र, विशेष आयुक्त (आरोग्य), म्हणाले की बेंगळुरमध्ये सर्वाधिक सक्रिय प्रकरणे आहेत कारण ते दररोज सर्वाधिक प्रकरणे नोंदवत आहेत.

“दररोज सरासरी 180 प्रकरणे नोंदवली जात आहेत ज्यापैकी 10 हून अधिक रुग्णांना रुग्णालयात दाखल करण्याची आवश्यकता आहे. तथापि, चांगली गोष्ट अशी आहे की ज्यांना दाखल केले आहे ते सर्व सामान्य वॉर्डमध्ये आहेत आणि आयसीयूमध्ये प्रवेश घेणारे फारच कमी आहेत,” ते म्हणाले, मुख्यत्वे लसीकरणामुळे नवीन प्रकरणांमध्ये रोगाची तीव्रता कमी आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.