Sunday, May 19, 2024

/

बेळगावातील १० दिवसांचे अधिवेशन फलित काय?

 belgaum

13 डिसेंबरपासून बेळगाव या सीमावर्ती शहरात झालेले कर्नाटक विधिमंडळाचे 10 दिवसांचे विशेष अधिवेशन 24 डिसेंबर रोजी संपले . दोन्ही सभागृहांचे कामकाज पीठासीन अधिकाऱ्यांनी तहकूब केले. बेळगावात राज्य विधिमंडळाचे अधिवेशन आयोजित करण्याची ही 10वी वेळ होती. अधिवेशन संपले आणि चर्चा सुरू झाली या अधिवेशनाचे फलित काय याची.

या अधिवेशनादरम्यान शिवाजी महाराज आणि संगोळी रायण्णा यांच्या पुतळ्यांची विटंबना झाल्यानंतर विधिमंडळ सभागृहाच्या आत आणि बाहेरची परिस्थिती वादळी झाली होती. महाराष्ट्रातील कोल्हापूर येथे कन्नड ध्वज जाळल्याच्या निषेधार्थ विधानसभेला ठराव करावा लागला.
विधानसभेने 52 तासांच्या व्यवहारात धर्मांतर विरोधी विधेयकासह 10 विधेयके मंजूर केली.

विविध मुद्द्यांवर चर्चेसाठी वेळ मिळत नसल्याची तक्रार पक्षाच्या सदस्यांनी केली. सभापती विश्वेश्वर हेगडे कागेरी यांनी अधिवेशनाचा कालावधी वाढविण्याची गरज असल्याचे मान्य केले, तर मुख्यमंत्री बसवराज बोम्मई यांनी पुढील वेळी याबाबत उपाययोजना करू असे सांगितले.

 belgaum

कागेरी यांनी सभागृह तहकूब केल्यानंतर पत्रकारांशी बोलताना सांगितले की, अधिवेशनाचा कालावधी वाढविण्याचा मुद्दा आपण सरकारकडे मांडला आहे. अधिवेशनाचा कालावधी वाढवल्याने सभागृहात कठोर शिस्तीचे नियम पाळले जातील. अशी अपेक्षा त्यांनी व्यक्त केली.

माजी मुख्यमंत्री बी.एस. येडियुरप्पा यांनी सभागृहात शिस्त आणण्यासाठी कठोरपणे वागण्याच्या सूचनेला सकारात्मक प्रतिसाद देत सभापती म्हणाले, “ही शिस्त आणणे ही एक प्रक्रिया आहे ज्यामध्ये प्रत्येकाचा समावेश होतो आणि अशी प्रक्रिया सुरू झाली आहे.”

उत्तर कर्नाटकाशी संबंधित मुद्द्यांवर पुरेसे लक्ष केंद्रित केले जात नसल्याच्या आरोपावर, त्यांनी बेंगळुरू येथे होणाऱ्या पुढील अधिवेशनात या मुद्द्यांवर चर्चा करण्याची सूचना केली.
बेळगाव येथे अधिवेशन आयोजित करण्याची परंपरा 2006 मध्ये उत्तर कर्नाटकातील लोकांना आणि विशेषतः सीमावर्ती भागातील लोकांना एक मजबूत संदेश देण्यासाठी सुरू झाली की ते राज्याचा अविभाज्य भाग आहेत.

परंतु बहुतांश प्रसंगी हे अधिवेशन राजकीय निकाल लावण्याचे व्यासपीठ ठरले आहे.यावेळी, माजी सभापती रमेश कुमार यांच्या बलात्काराविषयीच्या असंवेदनशील टिप्पण्यांमुळे समाजाच्या विविध क्षेत्रातील लोकांचा रोष ओढवला आणि त्यांना माफी मागायला भाग पाडले. उत्तर कर्नाटकाच्या विकासाचा मुद्दाही चर्चेत आला पण ठोस काही हाती लागले नाही.

 belgaum

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.