Saturday, June 15, 2024

/

कर्नाटकात ३४,००० मुलांनी सोडली शाळा: बेळगाव जिल्ह्यात 1265

 belgaum

 

बेंगळुर ही भारताची आयटी राजधानी आहे परंतु शाळाबाह्य मुलांची ओळख पटविण्यासाठी घरोघरी जाऊन केलेल्या सर्वेक्षणाचा अंतिम अहवाल दर्शवितो की, बंगळूर मनपा हद्दी मध्ये शिक्षणाची सोय नसलेल्या मुलांची संख्या सर्वाधिक आहे. अनेकांनी शाळा सोडली असून बेळगाव जिल्ह्यातील 1265 विद्यार्थ्यांचा यामध्ये समावेश आहे.
समग्र शिक्षण कर्नाटक SSK च्या अहवालात, ज्याला पूर्वी सर्व शिक्षा अभियान म्हणून ओळखले जात होते, असे दर्शवते की राज्यातील 34,411 मुले शाळाबाह्य आहेत. यामध्ये कधीही नावनोंदणी न केलेल्या आणि विविध कारणांनी शाळे बाहेर पडलेल्या मुलांचा समावेश आहे. त्यापैकी 6,608 बीबीएमपी हद्दीतील आहेत.
मुले शाळाबाह्य राहण्याची तीन मुख्य कारणे आहेत: आरोग्य समस्या, आर्थिक संकट आणि कौटुंबिक समस्या. सर्वेक्षणाचा तपशील जिल्हास्तरावरील संबंधित अधिकाऱ्यांना देण्यात आला आहे.
“त्यांना तालुका आणि ब्लॉक-स्तरीय अधिकाऱ्यांसोबत डेटा शेअर करण्यास सांगितले आहे. या अधिकाऱ्यांनी शाळाबाह्य मुलांच्या पालकांना भेटून ते शाळांपासून दूर असण्याचे कारण जाणून घ्यायचे आहेत आणि राज्याच्या प्रकल्प संचालकांना अहवाल सादर करावा लागेल, ”एसएसकेच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले.
14-16 वयोगटातील अधिक मुले शाळेत जात नाहीत (4,465) तर 6-14 वयोगटातील 2,143 मुले शाळाबाह्य आहेत.
बीदर जिल्ह्यात बीबीएमपीच्या पाठोपाठ अशी 2,609 मुले आहेत तर उडुपी जिल्ह्यात सर्वात कमी 172 मुले आहेत.
सर्वेक्षणात सहभागी अधिकाऱ्यांच्या मते, गेल्या दोन वर्षांत कोविड-19 साथीच्या आजारामुळे 14 ते 16 वर्षे वयोगटातील मुले कुटुंबातील आर्थिक संकटामुळे बाहेर पडली. एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, “अनेक प्रकरणांमध्ये, मोठ्या मुलांनी साथीच्या आजाराच्या काळात कुटुंबांना आधार देण्यासाठी नोकरी सोडली आहे आणि नोकरीत सामील झाले आहेत.
सर्व 31 जिल्ह्यांमध्ये, 21,300 मुलांनी विविध कारणांमुळे शाळा सोडली आहे.
अलीकडेच, कर्नाटक उच्च न्यायालयाने शाळाबाह्य राहणाऱ्या मुलांच्या मोठ्या संख्येची दखल घेतली होती आणि अधिकाऱ्यांना घरोघरी जाऊन सर्वेक्षण करण्यास सांगितले होते.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.