Tuesday, July 23, 2024

/

चाऱ्याच्या कमतरतेमुळे जनावरे विक्रीवर भर

 belgaum

जिल्ह्यात निर्माण झालेल्या पूर परिस्थितीमुळे अनेकांचे संसार उघड्यावर पडले असताना जनावरांच्या चाऱ्याचा प्रश्नही निर्माण झाला आहे. अशा परिस्थितीत शेतकऱ्यांवर जनावरे विकण्याकरिता पर्याय उरला नसल्याचे दिसून येत आहे. नदीकाठ लगत असलेल्या गावांमधील शेतकरी जनावरे विकून टाकत असल्याचे दिसून येत आहे. त्यामुळे बाजारात जनावरांची गर्दी मोठ्या प्रमाणात वाढल्याचे दिसून येत आहे.

सध्याच्या पुरामुळे नदीकाठच्या लोकांचे प्राण गेले आहेत तर काही जनावरेही या पुराच्या दगावले आहेत. शेकडो जनावरे या पुरपरिस्थिती मरण पावले असल्याने उर्वरित जनावरांच्या चाऱ्याचा प्रश्‍न निर्माण झाल्याने अनेक जण जनावरे बाजारपेठेत नेऊन विक्री करण्यावर भर देत असल्याचे दिसून येत आहे.

पूर परिस्थिती वेळेस संपूर्ण नदीकाठ परिसरात आणि शिवारात सारा पूर्णपणे पुसून गेला आहे. यामुळे दुर्गंधी पसरली असून त्याचा त्रास शेतकऱ्यांना सहन करावा लागत आहे. नदीकाठावरील गवताळ जमीन पूर्णपणे नष्ट झाली आहे. अशा प्रकारे जनावरांचे पोट भरणे कठीण झाले आहे. नदीकाठच्या शेतकऱ्यासाठी एक मोठे आव्हान बनले आहे. मध्यम व गरीब शेतकरी विक्रीसाठी पुढेयेत आहेत.
सूक्ष्म ऊसाची कापणी करुन जनावरांना चारा द्यावा लागतो. जनावरे चारा वास नसल्यामुळे व पावसाने भरलेल्या भागात जाण्याचा धोका असल्याने जात नाहीत. पशुधन देखील महाग आहे.

नदीकाठची शेती पाण्याने व्यापलेली आहे. काही भाग गाळाने भरले आहेत. अशा प्रकारे शेतकरी शेतामध्ये जाणे शक्य नाही. अशा परिस्थितीत जनावरांचे पोट भरणे कठीण झाले आहे. हा प्रश्न शेतकर्‍यांना त्रास देत आहे.

चारा नसल्यामुळे म्हशी कमी दूध पिळत आहेत. याचा शेतकऱ्याच्या आर्थिक परिस्थितीवर विनाशकारी परिणाम झाला आहे.
पशुधनाची परिस्थितीमुळे इकडे तिकडे फिरत आहे, हातांनी पायाखाली धावत येत आहे. जिल्ह्यातील कृष्णा, दूधगंगा, वेदगंगा, पंचगंगा आणि चिकोत्र या पाच नद्यांच्या कृपेने नदीतील शेतकर्‍यांना थोडेसे खाद्य देण्यात आले. मात्र पुणे-सातारा नसल्यामुळे जनावरे दुखण्यावर शेतकऱ्यांनी भर दिला आहे. त्यामुळे बाजारपेठेत मोठ्या प्रमाणात गर्दी झाली आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.