Monday, July 15, 2024

/

राज्यातील अंगणवाड्या होणार ‘अपग्रेड’!

 belgaum

बेळगाव लाईव्ह : राज्यातील सर्व अंगणवाडी केंद्रे अपग्रेड करण्याचे मुख्यमंत्री सिद्धरामय्या यांनी मान्य केले आहे, अशी माहिती महिला आणि बालविकास मंत्री लक्ष्मी हेब्बाळकर यांनी दिली. सोमवारी विधानसौध येथे मुख्यमंत्र्यांची भेट घेतल्यानंतर प्रसारमाध्यमांशी बोलताना मंत्री हेब्बाळकर म्हणाल्या, कल्याण कर्नाटक भाग वगळता नवीन अंगणवाडी केंद्रांमध्ये पूर्व प्राथमिक (एलकेजी, यूकेजी) शिक्षण देण्यासाठी तज्ज्ञ समिती स्थापन करण्याच्या सूचना मुख्यमंत्र्यांनी दिल्या आहेत. .

अंगणवाडी केंद्रांमध्ये पूर्व प्राथमिक शिक्षण देण्याचा निर्णय घेण्यात आला असून दर्जेदार शिक्षण आणि पौष्टिक आहार देणे हे आमचे उद्दिष्ट आहे. या संदर्भात मुख्यमंत्र्यांनी अंगणवाडी केंद्र श्रेणीसुधारित करण्याचे मान्य केले आहे. विभागामार्फत मुलांना गणवेश, पुस्तके व दप्तर देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. याशिवाय, शाळांच्या मॉडेलवर बदली प्रमाणपत्र (TC) जारी करण्यासाठी पावले उचलली जातील.

सरकारी शाळांमध्ये दर्जेदार शिक्षण मिळायला हवे, या चिंतेमुळे शिक्षण विभागानेही सरकारी माँटेसरी सुरू करण्याचा प्रस्ताव ठेवला असून, याला अंगणवाडी कार्यकर्त्यांनी विरोध केला आहे. अंगणवाडी केंद्रे अद्ययावत करून पूर्व प्राथमिक शिक्षण कन्नड आणि इंग्रजी या दोन्ही भाषांमध्ये देण्याचा सरकारचा विचार आहे.

पूर्व प्राथमिक शिक्षण सुरू करण्याबाबत अंगणवाडी सेविकांशी यापूर्वीच चर्चा झाली आहे. कार्यरत अंगणवाडी शिक्षिकांपैकी 9000 पदवीधर आहेत, तर 1500 हून अधिक पदव्युत्तर आहेत. त्यामुळे दर्जेदार शिक्षण देण्यास कोणतीही अडचण येणार नाही. कोणालाही कामावरून काढून टाकण्याचा प्रश्नच उद्भवत नसल्याचे मंत्री हेब्बाळकर यांनी स्पष्ट केले.

मुख्यमंत्र्यांसोबत झालेल्या बैठकीत शालेय व प्राथमिक शिक्षण मंत्री मधु बंगारप्पा, शिक्षण विभाग आणि महिला व बालकल्याण विभागाचे वरिष्ठ अधिकारी उपस्थित होते.

राजहंसगड किल्ल्याच्या देखभालीसाठी ५० लाखांचा निधी

बेळगाव लाईव्ह : बेळगाव ग्रामीण मतदारसंघातील ऐतिहासिक छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या भव्य पुतळ्याचे अनावरण झालेल्या राजहंसगड किल्ल्याच्या देखभालीसाठी मंत्री लक्ष्मी हेब्बाळकर यांनी विधी संसदीय कार्य व पर्यटन विभागाचे मंत्री एच.के.पाटील यांच्याशी चर्चा केली.

लक्ष्मी हेब्बाळकर यांनी मंत्री एच.के.पाटील यांची भेट घेऊन किल्ल्याच्या देखभालीबाबत चर्चा केली. चर्चेदरम्यान गडाच्या देखभालीसाठी 50 लाख रुपयांचे अनुदान देण्याचे मंत्र्यांनी जाहीर केले आहे, असे हेब्बाळकर यांनी सांगितले.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.