belgaum

कन्नडमधील प्रमुख कथाकार असलेल्या शांतादेवी कणवी यांचे 22 मे 2020 रोजी बेळगाव येथे संध्याकाळी निधन झाले. सहा दशकांहून अधिक काळ कन्नड साहित्याची सेवा केली. त्यांचे आठ संग्रह: संजे मल्लिगे, बयालू अलाया, मारू विचरा, जत्रे मुगीडितु, कलाची बिंदा पैजना, नीलिमा तीरा, गांधी मगलू आणि अचचा परिमाला आणि संग्रहित लघुकथांचे खंडः कथा मांजरीने हजारो साहित्यिकांची मने जिंकली.

bg

त्यांचा जन्म विजापूर (बीजापूर) येथे सिद्धबसप्पा गिडनावर आणि भगीरथीदेवी गिडनावर यांच्यापोटी 12 जाने, 1933 रोजी झाला होता. 1952 मध्ये कन्नड कवितेतील अग्रणी असलेल्या चेन्नवीर कणवी यांच्याशी लग्नानंतर त्या धारवाडच्या चैतन्यशील साहित्य जगातील एक भाग बनल्या. विद्यापीठातील हजारो विद्यार्थी बेंगळुरू, म्हैसूर, आणि धारवाड भागातून त्यांच्या पाठ्य पुस्तकांतून लघुकथांचा अभ्यास केला आणि त्याचा आनंद लुटला. त्यांच्या कथांचे इंग्रजी, हिंदी, तामिळ, तेलगू आणि मल्याळम भाषेत भाषांतर झाले आहे.

कर्नाटक राज्य साहित्य अकादमी गौरवा पुरस्कार, कर्नाटक सरकारचे दाना चिंतामणि आत्मामब्बे पुरसाकार, कर्नाटक राज्य अक्क महादेवी महिला विद्यापीठातील मानद डॉक्टरेट, कन्नड साहित्य परिषदचा बी सरोजादेवी पुरस्कार, ईटीव्ही परिपूर्ण महिला प्रशस्ती यांच्यासह कन्नड रसिकांनी त्यांच्या आजीवन साहित्यिक योगदानाबद्दल त्यांना सन्मानित केले. आणि इतर अनेक. टीकाकार आणि विद्यार्थ्यांनी त्यांच्या साहित्यिक योगदानाचे अनेक परिसंवाद व अभ्यास केले आहेत. “डॉ. शांता इमरापूर आणि डॉ. के. सिद्धगंगाय यांचे संपादन” गंभीर निबंध आणि प्रख्यात साहित्यिक समीक्षकांनी लिहिलेल्या लघुकथांच्या विश्लेषणाचा उल्लेखनीय संग्रह आहे. त्यांच्या पश्चात पती नाडोज चेन्नवीरा कानवी, मुले आणि नातवंडे असा परिवार आहे.

bg

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.