Tuesday, May 28, 2024

/

बालकामगारांच्या संरक्षणासाठी टास्क फोर्स मंत्री संतोष लाड

 belgaum

बेळगाव लाईव्ह ;बांधकाम न करणारे आणि इतर बांधकाम कामगार बनावट कागदपत्रे तयार करून, लेबर कार्ड मिळवून आणि लाभार्थी म्हणून नोंदणी करून विविध अनुदान मिळवत असल्याचे निदर्शनास आले असून, अशा व्यक्तींची नोंदणी गोठवावी/रद्द करण्यात यावे अश्या सूचना कामगार खात्याचे मंत्री संतोष लाड यांनी अधिकाऱ्यांना बोर्डाच्या कोणत्याही सुविधा पुरविण्याचे आदेश दिले.

सरकारी विश्रामगृहात बुधवारी (दि. 4) मंत्री संतोष लाड यांनी जिल्हास्तरीय अधिकार्‍यांची बैठक घेतली. त्यावेळी त्यांनी विविध सूचना केल्या.

ऑनलाइन अर्ज केलेल्या नोंदणीकृत कामगारांचे वैद्यकीय सुविधा, प्रसूती भत्ता, विवाह भत्ता यासह विविध अर्जांचा तातडीने निपटारा करण्यात यावा. अपात्र अर्ज उपलब्ध असल्यास असे अर्ज फेटाळण्यात यावेत, असे त्यांनी सांगितले.

 belgaum

विविध अनुदानांसाठी अर्ज केला
अपात्र अर्जांची तपासणी करून त्यांची लेबर कार्ड रद्द करण्यात यावी. अनेक लेबर कार्ड बोगस आढळून आल्याने अशी कार्डे तात्काळ रद्द करण्यात यावी, अशा सक्त सूचना अधिकाऱ्यांना देण्यात आल्या.

बालकामगारांच्या संरक्षणासाठी टास्क फोर्स
मंत्री संतोष लाड :

बालमजुरी निर्मूलनासाठी अधिकार्‍यांनी अधिक परिश्रम घेतले पाहिजेत. बालकामगारांच्या संरक्षणासाठी टास्क फोर्सचा विचार केला जात असून लवकरच निर्णय घेतला जाईल, असे कामगार मंत्री संतोष लाड यांनी सांगितले.

बालमजुरी निर्मूलनासाठी जनजागृती कार्यक्रमांद्वारे विशेष मोहीम राबवा. कोणत्याही कारणाने मुले शिक्षणापासून वंचित राहू नयेत, असे ते म्हणाले. तालुकास्तरावरही कामगारगृह व कामगार विभागाची कार्यालये असावीत. 90 टक्के औद्योगिक क्षेत्र मच्छेमध्ये असल्याने 2 एकर जागेत ईएसआय रूग्णालय उभारण्याची योजना यापूर्वीच आखण्यात आली आहे. त्यावर लवकरच शिक्कामोर्तब होणार आहे, असेही लाड यांनी सांगितले.

अल्पसंख्याक, समाजकल्याण विभाग, मागासवर्गीय कल्याण विभागाच्या वसतिगृहात काम करणार्‍या कंत्राटी कर्मचार्‍यांना एजन्सी योग्य इएसआय आणि पीएफ देत नसून प्रत्येक कर्मचार्‍याच्या मासिक पगारातून 1 ते 2 हजार कपात करत असल्याची माहिती उपलब्ध आहे, याबाबत जिल्हाधिकार्‍यांनी कारवाई करावी, अशा सूचना त्यांनी केल्या. त्यावर याबाबत चर्चा करण्यासाठी यापूर्वीच विविध विभागांच्या जिल्हास्तरीय अधिकार्‍यांची बैठक बोलावून सूचना देण्यात आल्याचे जिल्हाधिकारी नितेश पाटील यांनी सांगितले.Santosh lad

योग्य मासिक वेतन न देणार्‍या कंत्राटी एजन्सींवर कारवाई करावी, अशा सूचना मंत्री संतोष लाड यांनी केल्या. यावेळी बैलहोंगलचे आमदार महांतेश कौजलगी, कुडचीचे आमदार महेश तम्मनावर, जिल्हा पंचायत मुख्य कार्यकारी अधिकारी हर्षल भोयर, जिल्हा पोलीसप्रमुख डॉ. भीमाशंकर गुळेद, डीसीपी स्नेहा पी.व्ही. उपस्थित होते.

योजनेच्या सुविधेचा लाभ घेण्यासाठी स्थानिक कार्यालयाची स्थापना करा:

विभागीय मंडळांच्या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी कामगारांची भटकंती होते. विभागातील सुविधा कामगारांना सहज उपलब्ध व्हाव्यात यासाठी विभागाने तालुका व होबळी स्तरावर कार्यालये स्थापन करून अधिकाऱ्यांची नियुक्ती करावी, असेही ते म्हणाले.

बालमजुरी निर्मूलन:

बागलकोट जिल्ह्यात एकूण २५ बालकामगारांची सुटका करण्यात आली आहे. त्याचप्रमाणे इतर जिल्ह्यांमध्येही विभागीय स्तरावर यापूर्वीच संरक्षण मिळालेल्या बालकांची माहिती दर महिन्याला देण्यात यावी.

विभागातील प्रत्येक अधिकाऱ्याने पारदर्शकतेने काम करावे. सदैव सक्रिय राहून निर्धारित वेळेत लक्ष्य साध्य करण्यासाठी सर्वांनी हातमिळवणी केली पाहिजे. असे कामगार विभागाचे मंत्री संतोष लाड यांनी सांगितले.

 belgaum

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.