Sunday, April 21, 2024

/

झिरो शाडो डे… बेळगाव -9 ऑगष्ट

 belgaum

बेळगाव लाईव्ह :बेळगाव शहर 9 ऑगस्ट 2023 रोजी ‘झिरो शॅडो डे’ अनुभवेल. ज्यामध्ये उभ्या वस्तूची दुपारच्या वेळी सावली पडणार नाही. ही दुर्मिळ घटना घडते जेव्हा सूर्याची स्थिती थेट ओव्हरहेड असते, ज्यामुळे पृथ्वीच्या पृष्ठभागावर सावल्या पडत नाहीत.

सावलीचा अनुभव देखील सुंदर आहे आणि हे वर्षातून दोनदा घडते.+23.5 आणि -23.5 अंश अक्षांश दरम्यानच्या ठिकाणी सूर्य दुपारच्या वेळी जवळजवळ कधीच डोक्यावर नसतो, परंतु सामान्यतः उंचीवर थोडा कमी, उत्तरेकडे किंवा थोडा दक्षिणेकडे जातो.

आपण सर्वांनी शाळेत अभ्यास केला आहे की पृथ्वीचा परिभ्रमण अक्ष सूर्याभोवतीच्या त्याच्या क्रांतीच्या समतलतेकडे 23.5 अंश झुकलेला आहे, म्हणूनच आपल्याकडे ऋतू आहेत.

Zero shadow day bgm
(उत्तरायण) 23.5 अंश उत्तरेकडे सरकतो आणि एका वर्षात पुन्हा (दक्षिणायन) परत येईल. अर्थात, सर्वात उत्तरेकडील आणि दक्षिणेकडील बिंदू हे दोन संक्रांती आहेत आणि विषुववृत्त ओलांडून सूर्याचे ओलांडणे ही दोन विषुववृत्ते आहेत.

+२३.५ आणि -२३.५ अंश अक्षांश दरम्यान राहणा-या लोकांसाठी, सूर्याचे अस्त दोनदा त्यांच्या अक्षांशाच्या बरोबरीचे असेल – एकदा उत्तरायण दरम्यान आणि एकदा दक्षिणायन दरम्यान. या दोन दिवशी, सूर्य दुपारच्या वेळी अगदी डोक्यावर असेल आणि जमिनीवर एखाद्या वस्तूची सावली पडणार नाही.
हा शून्य सावली दिवस पृथ्वीवरील वेगवेगळ्या ठिकाणांसाठी स्पष्टपणे भिन्न असेल.प्रत्येकाने हा शून्य सावलीचा आगळा वेगळा अनुभव घेण्यासारखा आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.