Saturday, July 13, 2024

/

अनियोजित संचारबंदी आणि लॉकडाऊनमुळे बेळगावच्या व्यवसाय क्षेत्रावर अडचणींचा डोंगर

 belgaum

गेल्या काही वर्षांपासून कोव्हिड-१९ च्या धोक्यामुळे निर्बंधांमुळे बेळगावला भेट महाराष्ट्र आणि गोव्यासारख्या राज्यातील ग्राहकांनी थांबविले आहे. बाहेरील ग्राहकांवर अवलंबून असलेल्या व्यावसायिकांचे जगणे कठीण झाले आहे. दररोज किमान ५० हजार रुपयांची उलाढाल करणारी व्यक्ती आता दररोज १ ते २००० रुपयांपेक्षा जास्त उलाढाल करत नसल्याची वस्तुस्थिती स्थानिक व्यावसायिकांनी बोलून दाखविली आहे.

पोलिसांनी सर्व रस्त्यांवर चेक पोस्ट स्थापित केले आहेत .जे बाहेरील ग्राहकांना कर्नाटकात प्रवेश करण्यास परवानगी देतात आणि जर त्यांच्याकडे आरटीपीसीआर नकारात्मक प्रमाणपत्र असेल तरच त्यांना राज्यात प्रवेश करण्याची परवानगी आहे. त्याचमुळे त्यातील १० टक्के ग्राहकही बेळगावच्या बाजारपेठेत येत नाहीत.

बेळगाव लाईव्ह शी बोलताना एका स्पोर्ट्स वेअर शॉपचे मालक मुकुल चौधरी म्हणाले की, संवादाची कमतरता हेही एक कारण आहे, ज्यामुळे बेळगाव बाजारपेठांच्या व्यवसायाला शाप मिळाला आहे. ते म्हणाले की, बेळगावमध्ये शनिवार व रविवार कर्फ्यू लागू केला जातो की नाही हे लोकांना अजूनही माहिती नाही. त्याचमुळे अनेक बाहेरगावचे ग्राहक वीकेण्डच्या दिवशी बेळगाव येथे येण्याचे टाळत आहेत,’ असा आरोप त्यांनी केला.

कोविड – 19 चा प्रसार रोखण्यासाठी करण्यात आलेल्या उपाययोजनांसंदर्भात सरकारचा निर्णय अद्यापही जनतेसाठी स्पष्ट नाही, असा आरोप चौधरी यांनी केला. ते म्हणाले की, कधीकधी पोलिस गोवा आणि महाराष्ट्रासारख्या इतर राज्यांमधून बेळगाव येथे खरेदीसाठी येणाऱ्या सर्व वाहनांची अडवणूक करून कागदपत्रे पाहण्यास आणि त्यांची तपासणी करण्यास सुरवात करतात. त्यांच्या कथित उद्धट वागणुकीमुळे तेथील लोक बेळगावला येण्यास टाळाटाळ करू लागले आहेत, त्यामुळे येथील स्थानिक लोकांच्या व्यवसायाला बाधा येत आहे, असा आरोप त्यांनी केला.

मंजुनाथ हुलीकट्टी, आणखी एक प्रख्यात व्यावसायिक म्हणाले की, सर्व पे अँड पार्क झोनने निर्जनपणा परिधान केला आहे. कारण तेथे फारच कमी वाहने पार्क केली जातात. याचे कारण असे की; इतर राज्यांमधील लोकांनी बेळगावला भेट देणे बंद केले आहे. हा प्रकार बेळगाव बाजारपेठेतील व्यवसायात मोठ्या प्रमाणात अडथळा आणत आहे. हुलीकट्टी यांनी सांगितले की, सावंतवाडी, गोवा, शिंनोळी, चंदगड,गडहिंग्लज व इतर भागातील अनेक किरकोळ विक्रेते येथील घाऊक विक्रेत्यांकडे त्यांच्या बाजारात विक्रीसाठी मोठ्या प्रमाणात साहित्य खरेदी करण्यासाठी येतात. परंतु, अचानक येथे संचारबंदी आणि लॉकडाऊनसारख्या निर्बंधांमुळे त्यांनीही येथे येणे बंद केले आहे, असा आरोप त्यांनी केला.

ही परिस्थिती सुधारण्यात यावी. कोणत्याही प्रकारचे निर्बंध उठवण्यात आल्यानंतर त्याची माहिती परराज्यात योग्य वेळी पोहोचवण्यात यावी .तसेच तपास नाक्‍यांवर दाखल करण्यात आलेल्या पोलिसांना आवश्यक त्या सूचना द्याव्यात अशी व्यापारी आणि व्यावसायिकांची मागणी आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.