belgaum

पेट्रोल आणि डिझेलचे दर शनिवारी देशभरात नवीन विक्रमी उच्चांकावर पोहचल्यानंतर दर सलग तिसऱ्या दिवशी पुन्हा अनुक्रमे 25 पैसे आणि 30 पैसे प्रति लीटरने वाढवण्यात आले.यामुळे सामान्य माणसाने वाहन चालविणे सोडून सार्वजनिक वाहतूक सेवा घेणे किंवा पायी चालत जाण्याचा एकमेव पर्याय शिल्लक राहिला आहे.

सरकारी इंधन किरकोळ विक्रेत्यांच्या किंमतीच्या अधिसूचनेनुसार दिल्लीसह देशभरात पेट्रोलची किंमत 102.14 रुपये प्रति लीटर आणि मुंबईत 108.19 रुपयांवर पोहोचली आहे.डिझेलचे दरही दिल्लीसह देशभरात गगनाला भिडले आहेत.

स्थानिक करांच्या घटनेनुसार किंमती प्रत्येक राज्यात भिन्न असतात.आंतरराष्ट्रीय बाजारातील तेलाच्या किंमती तीन वर्षांच्या उच्चांकी पातळीवर गेल्यामुळे ही किंमत वाढ झाली आहे कारण जागतिक उत्पादन व्यत्ययाने ऊर्जा कंपन्यांना त्यांच्या साठ्यातून अधिक कच्चे तेल बाहेर काढण्यास भाग पाडले.

गेल्या काही दिवसांपासून भारताच्या कच्च्या तेलाच्या बास्केटची किंमत सरासरी $ 78 प्रति बॅरल आहे.
या आठवड्यात त्याच्या दरातील सलग चौथ्या वाढीमुळे देशातील बहुतेक प्रमुख शहरांमध्ये पेट्रोलचे दर 100 रुपयांच्या वर गेले आहेत.

त्याचप्रमाणे, नऊ दिवसात सातव्या वाढीमुळे मध्य प्रदेश, राजस्थान, ओडिशा, आंध्र प्रदेश आणि तेलंगणामधील अनेक शहरांमध्ये डिझेलचे दर 100 रुपयांच्या वर गेले आहेत.
सरकारी मालकीच्या इंडियन ऑइल कॉर्पोरेशन (IOC), भारत पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन लिमिटेड (BPCL) आणि हिंदुस्तान पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन लिमिटेड (HPCL) ने 24 सप्टेंबर रोजी आंतरराष्ट्रीय तेलाच्या किंमती तीन वर्षांच्या उच्चांकाजवळ आल्यानंतर दैनंदिन किंमती सुधारणा पुन्हा सुरू केल्या. ग्लोबल बेंचमार्क ब्रेंट क्रूड प्रति बॅरल $ 78 च्या वर व्यापार करत आहे.

24 सप्टेंबरपासून सातवेळा किंमती वाढल्याने डिझेलचे दर 1.85 पैशांनी वाढले आहेत. या आठवड्यात चार हप्त्यांमध्ये पेट्रोलच्या दरात प्रति लिटर 1 रुपयांनी वाढ झाली आहे.
जुलै आणि ऑगस्टमध्ये जेव्हा आंतरराष्ट्रीय तेलाचे दर कमी झाले, तेव्हा दिल्लीच्या बाजारात पेट्रोल आणि डिझेलचे किरकोळ दर 0.65 आणि 1.25 रुपये प्रति लिटरने कमी झाले.

त्यापूर्वी, 4 मे ते 17 जुलै दरम्यान पेट्रोलच्या दरात 11.44 रुपयांची वाढ झाली होती. या काळात डिझेलचे दर 9.14 रुपयांनी वाढले होते.भारत आपल्या तेलाच्या जवळजवळ 85 टक्के गरजा भागवण्यासाठी आयातीवर अवलंबून आहे आणि त्यामुळे स्थानिक इंधनाचे दर आंतरराष्ट्रीय तेलाच्या किमतीला गवसणी घालत आहेत.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.