Monday, July 15, 2024

/

वेणुग्राम सायकलिंग क्लबने असा केला ‘जागतिक सायकल दिन’

 belgaum

बेळगाव लाईव्ह:वेणुग्राम सायकलिंग क्लब, बेळगावच्यावतीने आज सोमवारी सकाळी जागतिक सायकल दिन उत्साहात साजरा करण्यात आला. जूनचा तिसरा दिवस म्हणजे ‘जागतिक सायकल दिन’. हा दिवस म्हणजे मानवजातीने शोधलेल्या सर्वात आश्चर्यकारक गमनशीलता यंत्रापैकी एकाला अभिवादन करण्याचा दिवस होय.

जगाने अलीकडे वाहनांमधील जीवाश्म इंधन जळणाऱ्या ऑटोमोबाईल्सपासून इलेक्ट्रिक वाहनांमध्ये संक्रमण पाहिले आहे. तथापि आम्ही कोणत्याही वाहतुकीच्या पद्धतींना प्राधान्य देत असलो तरीही सर्वव्यापी सायकल आमच्या क्रियाकलापांमध्ये आणि आमच्या हृदयात स्वतःचे विशेष स्थान कायम ठेवते.

इतर कोणत्याही वाहतुकीच्या साधनांपेक्षा तिचे वजन ते भार वहन क्षमतेचे प्रमाण सर्वात कमी आहे. ती कोणतेही इंधन वापरत नाही, उलट शरीराचा व्यायाम देते आणि मनाला टवटवीत करते. ती प्रदूषण करत नाही आणि आम्हालाही प्रदूषण न करण्याचे प्रशिक्षण देते. जिथे ती तुम्हाला वाहून नेऊ शकत नाही तिथे तुम्ही तिला सहजतेने वाहून नेऊ शकता. त्यामुळे सायकल ही वैयक्तिक वाहतुकीच्या सर्वात टिकाऊ प्रकारांपैकी एक आहे. प्रत्येक वेळी सायकलचे पेडल मारण्याच्या स्वरूपात तुम्ही टाकलेले पाऊल हे तुम्ही निरोगी, स्वच्छ आणि हिरव्यागार ग्रहाच्या दिशेने टाकलेले पाऊल असते.

बेळगावचा वेणुग्राम सायकलिंग क्लब हा (व्हीसीसी) समाजाला सायकल चालवण्याचे (सायकलिंग) फायदे समजावून देण्यास मदत करण्यासाठी वचनबद्ध आहे. उदा. तंदुरुस्तीबद्दल जागरूकतेचा व्यायाम म्हणून, निसर्गाच्या शांततेशी संबंध जोडण्यासाठी एक साथीदार म्हणून तसेच शीतल छंद म्हणून सायकल चालवणे हे एकट्या व्यक्तीच्या गतिशीलतेचे पर्यायी स्वरूप आहे.

वर्षानुवर्षे वाढत चाललेल्या सदस्य संख्येनुसार व्हीसीसीने सायकलिंगमध्ये दाखविलेल्या स्वारस्यांमध्ये सातत्याने वाढ होत आहे. सायकल चालवल्याने समाजाला हानी पोहोचवणाऱ्या अनारोग्यपूर्ण दुर्गुणांपासून आपण दूर राहतो, हा जबाबदार नागरिक असल्याचा संदेश पसरवण्यात व्हीसीसीला अभिमान वाटतो.

जागतिक सायकल दिनानिमित्त व्हीसीसीने आज सोमवारी सकाळी आपली पारंपारिक ‘सायकल डे राइड’ आयोजित केली. सदर राईडमध्ये सहभागी होण्यासाठी या वर्षी 70 हून अधिक व्हीसीसी सदस्य, बेळगावातील इतर नागरिक, समाजाच्या विविध क्षेत्रातील लोक आपल्या सायकली घेऊन एकत्र आले होते. टिळकवाडी येथील आरपीडी क्रॉस ते पंत-बाळेकुंद्री आणि पुन्हा माघारी आरपीडी क्रॉस अशी सुमारे 40 कि.मी. अंतर ही सायकल डे राईड यशस्वीरित्या पूर्ण केली. या राईड मध्ये सहभागी सर्वांच्या जबरदस्त तंदुरुस्ती आणि उत्साहाने भविष्यासाठी आशा आणि मैत्रीचे संकेत दिले. राईड दरम्यान वाटेत सायकलस्वारांनी एकमेकांना आवाज देऊन प्रोत्साहित करत वातावरण उत्साही ठेवले होते. पंत बाळेकुंद्री येथील आश्रम आणि मंदिर परिसरातील ताजी हवा आणि भक्तीपूर्ण वातावरणाने सर्वांना आनंदाकडे नेणारी आध्यात्मिक अनुभूती दिली. इतर खेळांच्या तुलनेत सायकलिंग अशा प्रकारे सौहार्द वाढवते.

सायकल डे राइड दरम्यान, कोणतीही अडचण आली नाही. कारण व्हीसीसी मधील सायकलस्वार अशा राईड दरम्यान कोणत्याही आव्हानाला तोंड देण्यासाठी आणि त्यावर मात करण्यासाठी प्रशिक्षित आणि सुसज्ज असतात. संकटाच्या वेळी स्वतःला आणि सहकारी सायकलस्वारांना मदत करण्यासाठी त्यांच्याकडे आवश्यक असलेली सर्व साधने आहेत. व्हीसीसी शहरातील रहदारीला अडथळा न आणता किंवा पर्यावरणास त्रास न देता वर्षभर सायकलिंग रॅली आणि मोहिमा आयोजित करते. सायकलस्वारांना सुरक्षिततेची खबरदारी घेणे, रहदारीचे नियम पाळणे, प्रदूषण रोखणे तसेच त्यांनी भेट दिलेल्या ठिकाणांचे पर्यावरण आणि वारसा जपण्याचे आवाहन केले जाते.

व्हीसीसी अर्थात वेणुग्राम सायकलिंग क्लब दरवर्षी जागतिक सायकलिंग दिनाचे आचरण करताना सर्वत्र आनंद आणि समृद्धी निर्माण व्हावी आणि प्राणी, वनस्पती, मानवता आणि सायकलस्वारांची तहान भागावी यासाठी पावसाळ्यात चांगला पाऊस पडावा अशी प्रार्थना करत असतो, हे विशेष होय.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.