Sunday, June 16, 2024

/

बेळगाव जवळील एक दिवसीय सहलीची पर्यटन स्थळे

 belgaum

बेळगाव लाईव्ह :सह्याद्रीच्या पायथ्याशी वसलेले बेळगाव हे निसर्गरम्य, ऐतिहासिक खुणा आणि अध्यात्मिक स्थळांनी विपुल असे एक आकर्षक ठिकाण आहे. तुम्ही इतिहासप्रेमी असाल, निसर्गप्रेमी असाल किंवा आध्यात्मिक साधक असाल प्रत्येकासाठी बेळगावमध्ये कांही ना कांही उपलब्ध आहे. भेट देण्यासारखी प्रमुख ठिकाणे बेळगाव जवळ आहेत. पर्यटकांच्या आकर्षणाचा संग्रहच बेळगाव जवळ आहे. बेळगाव येथे भेट देण्याजोगी सर्वोत्तम प्रेक्षणीय ठिकाणे पुढील प्रमाणे आहेत.

गोकाक धबधबा : एक दिवसीय सहलीचे ठिकाण असलेला चित्तथरारक नैसर्गिक आश्चर्य असा हा गोकाक धबधबा बेळगाव जिल्ह्यातील घटप्रभा नदीवर गोकाक शहरापासून अवघ्या 6 कि. मी. अंतरावर आहे. एका नयनरम्य घाटात वाळूच्या खडकावरून 52 मीटरची नाट्यमय झेप घेण्याआधी हा धबधबा खडबडीत नदी प्रदेशातून आळशीपणे वाहते. हा धबधबा शिखरावर 177 मीटर रुंदीसह आश्चर्यकारक घोड्याच्या नालचा आकार बनवतो. पावसाळ्यात घनदाट तांबूस-तपकिरी पाणी खडकाच्या काठावर वाहणाऱ्या या धबधब्याची मंद गर्जना दुरून ऐकू येते. गोकाक धबधब्याचे दृश्य विस्मयकारक असले तरी निसर्गाच्या सामर्थ्याने ते नम्र वाटते. स्थान : गोकाक धबधबा बेळगावपासून 65 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध : वॉटर फॉल्स. (जून ते सप्टेंबर सर्वोत्तम वेळ). करण्यासारख्या गोष्टी : धबधबे, झुलता पूल.

गोडचिनमल्की धबधबा : गोडचिनमल्की धबधबा एक चित्तथरारक हे एक नैसर्गिक आश्चर्य गोकाक शहरापासून फक्त 20 कि. मी. अंतरावर वसलेले आहे. हे धबधबे मार्कंडेय नदीच्या प्रचंड पाण्याने तयार केले आहेत, जे 25 मीटर उंच शिखरावरून कोसळतात. निसर्गाशी खरा संबंध शोधणाऱ्या प्रत्येकासाठी हे निश्चितपणे विस्मयकारक दृश्य आहे. स्थान : गोकाकपासून 20 कि.मी. / बेळगावपासून 70 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध: जुलै ते सप्टेंबर सर्वोत्तम वेळ.

 belgaum

वज्रपोहा फॉल्स : वज्रपोहा धबधबा हे जांबोटी जंगलातील नयनरम्य टेकड्यांमध्ये वसलेले एक आकर्षक ठिकाण आहे. या लपलेल्या रत्नापर्यंत पोहोचण्यासाठी जांबोटी येथून प्रवास सुरू करावा लागतो. चापोलीच्या पलीकडे 4 कि. मी.चा प्रवास केल्यानंतर या धबधब्यापर्यंत पोहोचण्याआधी मध्यभागी एक लहान टेकडी लागते आणि म्हादाई नदी दोनदा (केवळ डिसेंबर आणि जानेवारीमध्ये शक्य) ओलांडावी लागते. अंतिम गंतव्यस्थान एक उंच सपाट टेकडी आहे, जिथे म्हादाई नदी सुमारे 60 मी. उंचीवरून चित्तथरारक उडी मारण्यापूर्वी सर्पाप्रमाणे वाहते. वज्रपोहा धबधब्यापर्यंतचा प्रवास हा खडतर असला तरी बक्षीसा योग्य आहे. हिरवाईने वेढलेले जंगल आणि वाहत्या पाण्याच्या शांत आवाजात हे धबधबे पाहण्यासारखे आहेत. निसर्ग प्रेमी आणि साहस शोधणाऱ्यांसाठी हे एक योग्य ठिकाण आहे. जर तुम्ही वज्रपोहा धबधब्याच्या सहलीची योजना आखत असाल, तर तुमचे हायकिंग बूट आणि साहसाची भावना पॅक करायला विसरू नका. प्रवास आव्हानात्मक असू शकतो, परंतु गंतव्यस्थान नेत्रदीपक असे आहे. स्थान : बेळगावपासून 30 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध : ट्रेकिंग. करण्यासारख्या गोष्टी: ट्रेकिंग.

हिडकल धरण : हिडकल धरण 1977 मध्ये अंदाजे 9.47 कोटी रुपये खर्च करून बांधण्यात आले आहे. धरणाचे सिंचन क्षेत्र 13,400 हेक्टर आहे, जे आजूबाजूच्या शेतजमिनीला पाणी पुरवते. धरणाच्या मोक्याच्या स्थानामुळे ते प्रदेशाच्या पायाभूत सुविधांचा एक महत्त्वाचा घटक बनले आहे. हे धरण आजूबाजूच्या भागांना पाणी पुरवते आणि स्थानिक कृषी उद्योगाला प्रोत्साहन देते. स्थान : बेळगावपासून 40 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध: धरण साइट.

कित्तूर (कित्तूर किल्ला) : बेळगावपासून 45 कि.मी. अंतरावर असलेले कित्तूर हे ऐतिहासिक महत्त्व असलेले ठिकाण आहे. 1824 मध्ये राणी चन्नम्माने ब्रिटिशांविरुद्ध केलेल्या धाडसी प्रतिकारासाठी हे प्रसिद्ध आहे. कित्तूरमधील संग्रहालयाला भेट देणे म्हणजे राणी चन्नम्मांच्या वैभव संपन्न युगाकडे परत जाण्यासारखे आहे. संग्रहालयात कलाकृती आणि वस्तू आहेत ज्या या शूर स्त्रीच्या जीवनाची आणि काळाची झलक दर्शवतात. राणी चन्नम्मांच्या स्मरणार्थ निसर्ग उद्यानाची स्थापना करण्यात आली आहे. जिथे अभ्यागत हरीण आणि सांबर यांचे मैत्रीपूर्ण निरीक्षण करू शकतात. कित्तूर हे इतिहासप्रेमींसाठी आणि दडपशाहीविरुद्ध लढणाऱ्या शूर स्त्रियांच्या शौर्यकथांमध्ये रस असणाऱ्या प्रत्येकासाठी भेट देण्याजोगे ठिकाण आहे. शहराचा समृद्ध सांस्कृतिक वारसा आणि नैसर्गिक सौंदर्यामुळे ते भूतकाळाचे अन्वेषण आणि जाणून घेण्यासाठी एक आदर्श ठिकाण बनते. स्थान : बेळगावपासून 45 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध: ऐतिहासिक स्थळ. करण्यासारख्या गोष्टी: किल्ल्याचे अवशेष/ संग्रहालय.

कमला नारायण मंदिर
: देऊळगाव येथे असलेले कमला नारायण मंदिर हे पुरातन वास्तूने नटलेले आहे. बैलहोंगलपासून 24 कि.मी. आणि कित्तूरपासून फक्त 5 कि.मी. अंतरावर असलेल्या या ठिकाणाचे नांव देवग्राम मंदिराच्या संकुलावरून पडल्याचे मानले जाते. ज्याचा अनुवाद “देवाचे गाव” असा होतो. मंदिराचे सर्वात उल्लेखनीय वैशिष्ट्य म्हणजे भव्य कमला नारायण मंदिर, जे 12 व्या शतकात गोव्यातील कदंब राणी कमलादेवी यांनी बांधले होते. मंदिराला सुशोभित करणारी शिल्पे चित्तथरारक आहेत. या स्थळाला भेट देणारे क्लिष्ट तपशील आणि शिल्पकारांची उत्कृष्ट कारागिरी पाहून आश्चर्यचकित होतील. कमला नारायण मंदिर म्हणजे ज्या कारागिरांनी ते तयार केले त्यांच्या कौशल्याचा आणि समर्पणाचा खरा पुरावा आहे. स्थान : बेळगावपासून 50 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध : वास्तुशिल्पकला. करण्यासारख्या गोष्टी: मंदिराला भेट देणे.

सोगल (सोमेश्वर मंदिर) : सोगल हे पर्यटकांसाठी, विशेषत: भाविक, साहसी आणि ट्रेकर्ससाठी सर्वाधिक मागणी असलेले ठिकाण आहे. बेळगावपासून अंदाजे 65 कि.मी. अंतरावर असलेल्या या भागात एक भव्य टेकडी आहे, जिथे भगवान सोमनाथ आपल्या अनुयायांना आशीर्वाद देतात. टेकडी घन, सरळ खडकाने बनलेली आहे, ज्यामुळे पाणी 30 फूट उंचीवरून खाली येते जे पर्यटक आणि भाविक दोघांनाही एक आनंददायी अनुभव देते. स्थान : बेळगावपासून 65 कि.मी.. करण्यासारख्या गोष्टी : मंदिराला भेट देणे.

श्री रेणुका यल्लम्मा देवी मंदिर (सौंदत्ती यल्लम्मा) : सौंदत्ती यल्लम्मा मंदिर ही जोगुथी आदिवासी लोकांची एक प्रसिद्ध देवी आहे. जिला ‘यल्लम्मा गुड्डा’ असेही म्हणतात. हे मंदिर सौंदत्तीच्या सखल भागात आहे. जोगुथी जमातीसाठी या मंदिराला खूप महत्त्व आहे, जे यल्लम्मा देवीची त्यांची संरक्षक आणि प्रदाता म्हणून पूजा करतात. या मंदिराची वास्तुकला आणि गुंतागुंतीचे कोरीव काम या प्रदेशाच्या समृद्ध सांस्कृतिक वारशाचा पुरावा आहे. स्थळ : बेळगावपासून 90 कि.मी.

घटप्रभा पक्षी अभयारण्य : गोकाक तालुक्यात वसलेले घटप्रभा पक्षी अभयारण्य सुमारे 29 चौरस कि.मी. परिसरात वसले असून घटप्रभा नदीने वेढलेले आहे. या अभयारण्यात अनेक स्थलांतरित विंगड अभ्यागत आहेत. यामध्ये अधिक प्रसिद्ध असलेल्या डेमोइसेल क्रेन आणि युरोपियन व्हाईट स्टॉर्क यांचा समावेश आहे. पक्षीप्रेमींसाठी नोव्हेंबर ते मार्च हा या अभयारण्याला भेट देण्याचा आदर्श काळ असतो. कारण हा काळ यातील अनेक पक्ष्यांसाठी घरट्यांचा हंगाम असतो. स्थान : बेळगावपासून 70 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध : पक्षी. करण्यासारख्या गोष्टी: पक्षी दर्शन /छायाचित्रण.

भीमगड वन्यजीव अभयारण्य : भीमगड वन्यजीव अभयारण्य बेळगावी जिल्ह्यातील खानापूर तालुक्यात, कर्नाटक-गोवा सीमेवर स्थित आहे, आणि सुमारे 190 चौरस कि.मी. परिसरात पसरलेले आहे. हे अभयारण्य बारापेडे गुहांसाठी ओळखले जाते. हे रॉटन फ्री टेल्ड बॅट्स नामक वटवाघळांच्या धोक्यात आलेल्या, नष्ट होण्याच्या मार्गावर असलेल्या प्रजातीसाठीचे एकमेव ज्ञात प्रजनन क्षेत्र आहे. हे अभयारण्य वेल्वेट-फ्रंटेड नुथॅच, मलबार ग्रे हॉर्नबिल, इम्पीरियल कबूतर, एमराल्ड डव्ह आणि मायावी मलबार ट्रोगॉन सारख्या इतर प्रजातींचे माहेरघर आहे. बारापेडे लेणी (गुहा) : बारापेडे गुहा म्हणजे नामशेष होण्याच्या मार्गावर असलेली धोक्यात असलेली प्रजाती रॉटनच्या मुक्त शेपटीच्या वटवाघळांचे एकमेव ज्ञात प्रजनन क्षेत्र आहे. हे वनस्पती आणि प्राण्यांच्या इतर प्रजातींचे देखील निवासस्थान आहे. भीमगड किल्ला : भीमगड किल्ल्याचे ऐतिहासिक अवशेष भीमगड वन्यजीव अभयारण्यात आहेत. भीमगड किल्ला 17 व्या शतकात छत्रपती शिवाजी महाराजांनी बांधला आणि गोव्यावर कब्जा केलेल्या पोर्तुगीज सैन्याविरूद्ध या भागाला संरक्षण देऊ केले. भीमगड किल्ल्यावर आजही गोड्या पाण्याचे तलाव, तोफ आणि मोठ्या भिंती वाजवीपणे अबाधित आहेत. स्थान : बेळगावपासून 51 कि.मी..

हुली एक मंदिरांचे गाव : हुलीमध्ये अनेक मंदिरे असून प्रत्येक मंदिराची स्वतःची विहीर आहे. टेकड्यांवरील अगदी दुर्गम ठिकाणीही दोन मंदिरे आहेत. सौंदत्तीपासून हुली सुमारे 9 कि.मी. अंतरावर आहे. बेळगाव जिल्ह्यातील सर्वात जुन्या गावांपैकी एक असलेले हे गाव पंचलीगेश्वर मंदिरासाठी प्रसिद्ध आहे. इतर काही उध्वस्त मंदिरे संवर्धन आणि जीर्णोद्धाराच्या प्रतीक्षेत आहेत. हुलीच्या बाहेरील बाजूस त्रिकुटेश्वराचे मंदिर आहे. हुली येथील विविध मंदिरे -हुली पंचलिंगेश्वर मंदिर, अंधकेश्वर मंदिर, भवानीशंकर मंदिर, कलमेश्वर मंदिर, काशी विश्वनाथ मंदिर, मदनेश्वर मंदिर, सूर्यनारायण मंदिर, तारकेश्वर मंदिर, हुली बेजर्वजन मंदिर. स्थान : बेळगावपासून 94 कि.मी..

हलशी (हलशी मंदिर) : हलशीला हलसी किंवा हलशी असेही म्हणतात, हे बेळगाव जिल्ह्यातील खानापूर तालुक्यातील एक गाव आहे. जे खानापूरपासून 14 कि.मी. आणि कित्तूरपासून सुमारे 25 कि.मी. अंतरावर आहे. हे गाव कदंब वंशाच्या एका शाखेची राजधानी म्हणून प्रसिद्ध आहे. हलशी ऐतिहासिक वास्तू आणि मंदिरांनी समृद्ध असून खानापूरजवळ आहे. हलशी ही सुरुवातीच्या कदंबांची दुसरी राजधानी होती आणि गोव्याच्या कदंबा साम्राज्य अंतर्गत एक कनिष्ठ राजधानी होती. (इ.स.980 -1250). हलशी हे बेळगाव जिल्ह्यातील प्राचीन गावांपैकी एक आहे, ज्यामध्ये समृद्ध पुरातनता आणि अनेक स्मारके आहेत. स्थान : बेळगावपासून 41 कि.मी..

कसमलगी पारसनाथ दिगंबर जैन मंदिर : एका शाळेचा पाया खोदत असताना जैनांचे 23 वे तीर्थंकर भगवान पार्श्वनाथ यांची अकराव्या शतकातील मूर्ती सापडली. पाय (पाडा) पृथ्वीच्या पृष्ठभागाकडे तोंड करून अशा उलट्या स्थितीत पार्श्वनाथांची मूर्ती सापडली. विश्वास ठेवा किंवा न ठेवा ही मूर्ती 11 व्या शतकातील गडद हिरव्या संगमरवरावर कोरलेली भगवान पार्श्वनाथांची ही अखंड मूर्ती इतकी ताजी दिसते की जणू ती एक दिवस आधी कोरलेली आहे. स्थान : बेळगावपासून 50 कि.मी..

नंदगड येथील चमत्कारी क्रूस (पवित्र-क्रूस-नंदगड) : खानापूर तालुक्यातील बेळगावपासून 33 कि.मी. आणि खानापूरपासून 8 कि.मी. अंतरावर नंदगड येथे असलेला हा क्रूस (क्रॉस) एक विलक्षण आख्यायिका आहे. गावाच्या प्रवेशद्वारावर, टेकडीवर हा पवित्र क्रूस उभा आहे, जो स्थानिकांसाठी आशा आणि विश्वासाचे प्रतीक आहे. पौराणिक कथेनुसार, प्राणघातक प्लेग शेजारच्या गावांना उध्वस्त करत होता, ज्यामुळे असंख्य मृत्यू झाले. सततच्या हानी आणि दुःखाने कंटाळलेल्या नंदगडच्या लोक प्रार्थनेकडे वळले आणि त्यांनी देवाला नवस केला की ते गावाच्या टेकडीवर क्रॉस उभारतील. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे त्यानंतर प्लेग नाहीसा झाला आणि गाव पुढील विनाशापासून वाचवले. स्थान : बेळगावपासून 33 कि.मी..

किल्ले तोरगल : बेळगाव जिल्ह्यातील रामदुर्ग तालुक्यातील तोरगल किल्ला रामदुर्ग तालुक्यापासून सुमारे 10 कि.मी. अंतरावर खडबडीत प्रदेशात एका चढावावर आहे.
तोरगल किल्ला केवळ भव्यच नाही तर तपशिलाकडे लक्ष देऊन सुनियोजित आणि बारकाईने बांधलेला आहे. स्थान आणि भूप्रदेश हे सूचित करतात की हा किल्ला त्याच्या वैभवाच्या काळात अभेद्य होता. स्थान : बेळगावपासून 87 कि.मी..

कणेरी मठ : श्री क्षेत्र सिद्धगिरी महासंस्थान, कणेरी, सिद्धगिरी मठ हे गावाच्या विकासावर प्राथमिक लक्ष केंद्रित करून शतकानुशतके समाजाच्या उन्नतीसाठी कठोरपणे कार्य करत आहे. तालुका करवीर तालुक्यातील (जि. कोल्हापूर) कणेरी येथील सिद्धगिरी मठ हे काडसिद्धेश्वर परंपरेचे सर्वोच्च पद आहे. हे ते ठिकाण आहे जिथे पहिले काडसिद्धेश्वर स्वामीजी श्री निरामय काडसिद्धेश्वर 7 व्या शतकात आले आणि येथे स्थायिक झाले. तेंव्हापासून मठ आपल्या अनुयायांना आध्यात्मिक आणि सांसारिक दोन्ही बाबतीत मार्गदर्शन करत आहे. सिद्धगिरी मठ हे काडसिद्धेश्वर परंपरेतील स्थिरपीठ आहे. हे पूर्वी कणेरी मठ म्हणून ओळखले जात होते. सक्षम गावे सक्षम राष्ट्राचे नेतृत्व करत असल्यामुळे सिद्धगिरी मठ शतकानुशतके प्रामुख्याने गावाच्या विकासावर लक्ष केंद्रित करून समाजाच्या उन्नतीसाठी कठोरपणे कार्य करत आहे. स्थान : महाराष्ट्रातील कोल्हापूर येथे बेळगावपासून 104 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध : सिद्धगिरी संग्रहालय” आणि या संग्रहालयामध्ये तुम्हाला महाराष्ट्राचा अतिशय समृद्ध सांस्कृतिक वारसा मिळेल जो मेणाच्या मॉडेल्समध्ये दर्शविला जातो. करण्यासारख्या गोष्टी: शुद्ध हर्बल, आयुर्वेदिक आणि सेंद्रिय उत्पादने.

आगडी तोटा : आम्ही पिकवतो, आम्ही देऊ करतो, आम्ही आमच्या उत्पादनावर प्रक्रिया यावर आधारित 2000 मध्ये “आगडी तोटा” ची संकल्पना साकारली. तसेच सन 2017 मध्ये मूल्यवर्धन म्हणून आणि शेतीला अधिक स्वावलंबी बनवण्यासाठी अतिरिक्त उत्पन्न मिळवून देण्यासाठी ही संकल्पना राबवण्यात आली. वांशिक उत्तर कर्नाटक अमर्याद अन्न पॅकेजसोबतच लोकांना आपल्या संस्कृती व परंपरेबद्दल शिक्षित करणे, पाहुण्यांसाठी ग्रामीण जीवनशैलीचा स्वअनुभव देणे हे आगडी तोटाचे मुख्य उद्दिष्ट आहे. स्थान : हुबळी नंतर बेळगावपासून 129 कि.मी..

धारवाड साहसी तळ
म्हणजे थीम पार्कपेक्षा अधिक कांही आहे. येथे आपल्या प्रियजनांसह सर्वात अविस्मरणीय दिवस घालवू शकता. आमचे कार्यसंघ सदस्य हे सुनिश्चित करतात की आमचे अतिथी त्यांच्या सुट्टीचा योग्य आनंद घेतात आणि त्यांचा दिवस आश्चर्यकारकपणे साहसी जाईल. तोंडाला पाणी आणणारा नाश्ता, ताजे रस, दुपारचे जेवण (अस्सल उत्तर कर्नाटक शुद्ध शाकाहारी भोजन) आणि उच्च चहासह स्वागत पेयाचा आनंद घ्या. स्थान : बेळगावपासून 77 कि.मी.. वेळ : सकाळी 11 ते संध्याकाळी 5.30 पर्यंत. प्रवेश शुल्क: होय. यासाठी प्रसिद्ध: साहसी क्रियाकलाप/ दिवसाची सहल.

हब्बनहट्टी : हब्बनहट्टी हे मलप्रभा नदीच्या काठावरील छोटेसे गाव असून जेथे नदीच्या काठावर स्वयंभू मारुती मंदिर आहे. जांबोटी रोडवरील बेळगावपासून सुमारे 31 कि.मी. अंतरावर असलेल्या या ठिकाणी तासाभरात पोहोचता येते. छोट्या सहलीसाठी हे एक चांगले ठिकाण आहे. येथे जून ते ऑगस्ट वगळता नदीपात्रातील पाणी अत्यल्प असते आणि लहान मुलांसाठीही मोठ्यांच्या मार्गदर्शनाखाली खेळणे खूप सुरक्षित असते. स्थान : जांबोटी रोडवरील बेळगावपासून 31 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध: मंदिर.

श्री क्षेत्र पंत बाळेकुंद्री श्री दत्त संस्थान पंत बाळेकुंद्री : तेथे श्री पंत महाराजांचे मंदिर आहे. आंब्याच्या झाडांच्या बागेत वसलेल्या या मंदिराच्या आजूबाजूचा परिसर अतिशय शांत आहे. मठामध्ये श्री पंत महाराजांच्या ‘पादुका’ आहेत. येथे अभिषेक करण्याची नेहमीची प्रथा असून ज्याद्वारे पादुका पूजल्या जातात. रुद्राभिषेकाशिवाय, पंचामृत-अभिषेक, एकादशनी, पालखी सेवा आणि बुट्टी पूजा यासारख्या इतर पूजा येथे करता येतात. स्थान: सांबरानंतर बेळगावपासून 17 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध : उपासनेचे ठिकाण. करण्यासारख्या गोष्टी: उपासनेचे ठिकाण.

पन्हाळा : छत्रपती शिवाजी महाराजांनी आपल्या आयुष्यातील अनेक दिवस ज्या ठिकाणी घालवले तो पन्हाळा किल्ला. या किल्ल्यावर अनेक राज्यकर्ते आणि त्यांच्या राजवटींचा उदय आणि पतन झाले आहे. स्थान : बेळगावपासून 133 कि.मी.. किल्ला उघडण्याचे तास: सकाळी 7 ते संध्याकाळी 5.30 पर्यंत. करण्यासारख्या गोष्टी: किल्ला भ्रमंती.

कोल्हापूर गंधर्व रिसॉर्ट,
गंधर्व वॉटर पार्क : हे आधुनिक सुविधा आणि पारंपारिक संस्कृती यांचे उत्तम मिश्रण आहे. वॉटर स्लाइड्स, मनोरंजन पर्याय, स्वादिष्ट भोजन आणि रोमांचक कार्यक्रमांच्या विस्तृत श्रेणीसह हे पार्क भेट देणाऱ्यांना एक संस्मरणीय आणि अनोखा अनुभव देण्याचे वचन देतो. स्थान : बेळगावपासून 123 कि.मी.. उघडण्याचे तास: सकाळी 10 ते रात्री 8. प्रवेश शुल्क: होय, रु. 450 – 700. यासाठी प्रसिद्ध: वॉटर पार्क. करण्यासारख्या गोष्टी: पाण्यावर आधारित सफर (राइड) आणि इतर करमणुकीच्या सफरी.

श्री क्षेत्र नरसिंह वाडी (नरसोबा वाडी) : श्री नरसिंह सरस्वती स्वामी दत्तदेवाचे हे मंदिर महाराष्ट्रातील कोल्हापूर जिल्ह्यातील नरसिंहवाडी येथे सांगलीपासून सुमारे 30 कि.मी. अंतरावर आहे. ते “नरसोबाची वाडी” किंवा नरसिंह वाडी म्हणून प्रसिद्ध आहे. औदुंबर वृक्षांनी भरलेल्या या परिसरात श्री नृसिंह सरस्वती स्वामी 12 वर्षे राहिले आणि त्यांनी या प्रदेशाची भरभराट केली. श्री नृसिंह सरस्वती चातुर्मास संपवून प्रवास करत असताना औदुंबर या ठिकाणी पोहोचले. कृष्णा आणि पंचगंगा यांचा संगम आणि औदुंबर वृक्षांच्या घनदाट जंगलामुळे या ठिकाणी नैसर्गिक सौंदर्य आणि स्फूर्तिदायक दृश्य आहेत. स्वामींनी स्थापन केलेल्या पादुका येथील मंदिरात आहेत. शिव, भद्रा, कुंभी, भगवती आणि सरस्वती या पाच पवित्र नद्या जेथे कृष्णा नदीत एकत्र येतात आणि विलीन होतात तो संगम असलेला पंचगंगा सागर येथे आहे. स्थान : बेळगावपासून 105 किमी. यासाठी प्रसिद्ध : उपासनेचे ठिकाण.

खिद्रापूर कोपेश्वर मंदिर : हे मंदिर महाराष्ट्रातील खिद्रापूर (जि. कोल्हापूर) येथे आहे. महाराष्ट्र आणि कर्नाटकच्या सीमेवरील हे भगवान शिवाला समर्पित हिंदू मंदिर आहे. सांगलीतूनही येथे प्रवेश करता येतो. हे मंदिर 22 व्या शतकात शिलाहार राजा गंदारादित्य याने 1109 ते 1178 या काळात बांधले होते. स्थान : बेळगावपासून 101 कि.मी..

तोरगल किल्ल्यातील भूतनाथ मंदिर : रामदुर्ग
तालुक्यातील तोरगल किल्ल्याच्या आत लपलेले हे एक सुंदर मंदिर संकुल असून जे भूतनाथ संकुल म्हणून ओळखले जाते. जे मुख्य देवता भगवान शिवाच्या अवताराला समर्पित आहे. हे संकुल तुम्हाला पट्टडकलमधील मंदिर परिसराची आठवण करून देते. या संकुलात एकूण 14 मंदिरे आहेत, मात्र त्या सर्वांच्याच आत देवाच्या मूर्ती नाहीत. फक्त मुख्य मंदिरात शिवलिंग असून ज्याची भाविक पूजा करतात. स्थान : बेळगावपासून 85 कि.मी.. यासाठी प्रसिद्ध: रामदुर्ग -कटकोळ रोडवरील 200 वर्ष जुने रेशीम कापसाचे झाड, भूतनाथ मंदिर संकुलातील मंदिरे, किल्ला तोरगल येथील शिंदे सरकारांचा राजवाडा, हन्नीकेरी येथील एका उध्वस्त मंदिराचा दरवाजा.

मुदकवी किल्ला : स्थान -बेळगावपासून 111 कि.मी.. मुदकवी किल्ला डोंगराच्या उतारावर वसलेला आहे. अर्धे गाव गडाच्या आत आहे. तसेच सरकारी शाळेची इमारतही या किल्ल्याच्या भिंतीत आहे.

नविलुतीर्थ धरण : येथे मलप्रभा नदीवर 1974 मध्ये बांधलेले धरण (ज्याला रेणुका सागर किंवा नवलुतीर्थ धरण किंवा मालाप्रभा धरण असे म्हणतात) आहे. या ठिकाणी मोर मोठ्या संख्येने आढळत असल्याने हे ठिकाण नवलुतीर्थ म्हणून ओळखले जाते. आजही इथं मोराची सुरेल हाक ऐकू येते. स्थान : बेळगावपासून 75 कि.मी.

उळवी : पश्चिम घाटाच्या मधोमध दिसणारे, कारवार आणि दांडेलीच्या मधोमध वसलेले उळवी हे अतिशय सुंदर गाव आहे. हे गाव लिंगायतांसाठी कर्नाटकातील महत्त्वपूर्ण धार्मिक स्थळांपैकी एक आहे असून दांडेलीमधील प्रमुख स्थळांपैकी एक मानले जाते. स्थान : बेळगावपासून 126 कि.मी..

दांडेली : दांडेली हे पायवाट आणि हिरव्यागार वातावरणाने बनलेले आहे. पश्चिम घाटातील साहसी गिर्यारोहण आणि सौंदर्य यामध्ये या ठिकाणाचे सौंदर्य भर घालते. येथील अस्पर्शित हिरव्या भूदृश्यांमध्ये वनस्पती आणि प्राण्यांची आश्चर्यकारक श्रेणी आहे. साहसी उपक्रमांव्यतिरिक्त येथे अनेक ऐतिहासिक ठिकाणे आहेत. ज्यामध्ये उळवी मंदिर, कावळ्याची प्राचीन लेणी आणि बरेच काही आहे. स्थान : बेळगावपासून 87 कि.मी..

श्रीमत् जगद्गुरू शंकराचार्य संस्थान मठ, संकेश्वर (करवीर): हिरण्यकेशी नदीच्या काठावर शंकरलिंग किंवा श्रीमद जगद्गुरू शंकराचार्य करवीर मठ येथे शंकरलिंग मंदिर आहे. सुमारे 1,000 वर्षांपूर्वी आदि शंकराचार्यांनी स्थापन केलेले हे मंदिर एका भक्कम तटबंदीच्या आत प्रशस्त भागात पसरलेले आहे. स्थान : बेळगावपासून 54 कि.मी.. सुरल धबधबा, असोगा, तिलारी, दूधसागर धबधबा, आंबोली, नेरसा आणि गोडोली, राकसकोप, देवगाव, तिलारी, सुंडीचे कोसळते पाणी, शिंबोला धबधबा, चिकला ते पारवाड जंगल प्रदेश, सडा ट्रेक ही बेळगाव जवळील अन्य कांही प्रेक्षणीय स्थळे आहेत.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.