Tuesday, April 16, 2024

/

भारतीय वायुसेना – अग्निवीर वायु भर्ती

 belgaum

भारतीय वायुसेना –  अग्निवीर वायु भर्ती अविवाहित पुरुष आणि महिला उमेदवारांसाठी.

अग्निवीर वायु अधिसूचना 2022 भारतीय हवाई दलाने जारी केली आहे. अग्निवीर वायुसाठी नोंदणी प्रक्रिया 7 नोव्हेंबर ते 23 नोव्हेंबर 2022 पर्यंत खुली आहे. IAF भरती 2022 साठी अर्ज करण्यास इच्छुक असलेल्या उमेदवारांनी अधिसूचना पाहण्यासाठी अधिकृत वेबसाइट https://agnipathvayu.cdac.in ला भेट द्यावी.

अग्निवीरवायूची भारतीय हवाई दलात चार वर्षांच्या कालावधीसाठी भरती केली जाईल. अग्निवीरवायू भारतीय वायुसेनेमध्ये एक वेगळी रँक असेल, जी इतर कोणत्याही रँक पेक्षा वेगळी असेल. चार वर्षांची सेवा पूर्ण केल्यावर, भारतीय हवाई दलाने जाहीर केलेल्या धोरणांवर आधारित, अग्निवीरवायूला भारतीय हवाई दलाच्या नियमित केडरमध्ये एअरमन म्हणून नावनोंदणीसाठी अर्ज करण्याची संधी दिली जाईल. पुढील सेवेसाठी अग्निवीरवायूची निवड, पूर्णतः भारत सरकारच्या निर्णयावर अवलंबून असेल. त्यांना 30 दिवसांची वार्षिक रजा, मिलिटरी हॉस्पिटल आणि कॅन्टीन सुविधा ०४ वर्षाच्या कालावधीसाठी मिळतील .

 belgaum

०४ वर्षाच्या कालावधीच्या शेवटी, अग्निवरवयूला तपशीलवार Skill Certificate प्रदान केले जाईल, ज्यामध्ये आत्मसात केलेली कौशल्ये आणि सक्षमतेची पातळी हायलाइट करण्यात येईल . या योजनेंतर्गत नावनोंदणी केलेले कर्मचारी चार वर्षांच्या प्रतिबद्धता कालावधी पूर्ण झाल्यानंतर सेवेतून डिस्चार्ज झाल्यानंतर माजी सैनिक (Ex -Servicemen) दर्जासाठी पात्र असणार नाहीत.

वेतन, भत्ते आणि संबंधित लाभ:

या योजनेंतर्गत नावनोंदणी केलेल्या अग्निवीरांना रु.चे अग्निवीर पॅकेज दिले जाईल. 30,000/- दरमहा निश्चित वार्षिक वाढीसह. याव्यतिरिक्त, जोखीम आणि कष्ट भत्ते , ड्रेस आणि प्रवास भत्ते देखील दिले जातील. 4 वर्षांच्या शेवटी त्यांना 5 लाख रुपयांचे सेवा निधी पॅकेज मिळेल. अग्निवीरवायूला त्यांच्या व्यस्ततेच्या कालावधीसाठी रु 48 लाखाचा पूर्णतः मोफत जीवन विमा संरक्षण प्रदान केले जाईल.

वयोमर्यादा:
27 जून 2002 ते 27 डिसेंबर 2005 दरम्यान जन्मलेले उमेदवार अर्ज करण्यास पात्र आहेत. नावनोंदणीच्या तारखेनुसार उमेदवारांची उच्च वयोमर्यादा २१ वर्षे असावी.

शैक्षणिक पात्रता:

(a) Science subject उमेदवारांनी COBSE सदस्य शिक्षण मंडळातून गणित, Physics आणि इंग्रजीसह इंटरमिजिएट/10 + 2/ समतुल्य परीक्षा एकूण किमान 50% आणि इंग्रजीमध्ये 50% गुणांसह उत्तीर्ण केलेली असावी. किंवा शासन मान्यताप्राप्त पॉलिटेक्निक संस्थेमधून अभियांत्रिकी Diploma (मेकॅनिकल/इलेक्ट्रिकल/इलेक्ट्रॉनिक्स/ऑटोमोबाईल/कॉम्प्युटर सायन्स/इन्स्ट्रुमेंटेशन टेक्नॉलॉजी/माहिती तंत्रज्ञान) या विषयातील तीन वर्षांचा डिप्लोमा कोर्स एकूण 50% गुणांसह आणि डिप्लोमा कोर्समध्ये इंग्रजीमध्ये 50% गुणांसह उत्तीर्ण. (इंटरमिजिएट / मॅट्रिक कोर्समध्ये इंग्रजीमध्ये 50% गुणांसह उत्तीर्ण, डिप्लोमा कोर्समध्ये इंग्रजी विषय नसल्यास).

(b) Other than Science Subjects बारावी उत्तीर्ण / 10 + 2 / केंद्रीय / राज्य शिक्षण मंडळांनी मंजूर केलेल्या COBSE सदस्य म्हणून सूचीबद्ध केलेल्या कोणत्याही विषयातील समतुल्य परीक्षा एकूण किमान 50% आणि इंग्रजीमध्ये 50% गुणांसह.

विज्ञान विषयांच्या परीक्षेसाठी पात्र उमेदवार विज्ञान विषयांव्यतिरिक्त परीक्षेसाठी देखील पात्र आहेत आणि त्यांना ऑनलाइन नोंदणी फॉर्म भरताना एकाच वेळी विज्ञान विषय आणि विज्ञान विषयांव्यतिरिक्त परीक्षा दोन्हीमध्ये बसण्याचा पर्याय दिला जाईल.

अनिवार्य वैद्यकीय स्टँडर्ड्स:

(a) उंची: किमान 152.5 से मी (पुरुष उमेदवारांसाठी) आणि 152 से मी (महिला उमेदवारांसाठी).

(b) वजन: उंची आणि वयाच्या प्रमाणात.

(c) छाती: पुरुष उमेदवाराच्या छातीचा घेर किमान 77 सेमी आणि छातीचा विस्तार किमान 5 सेमी असावा. महिला उमेदवारांसाठी छातीची भिंत कमीत कमी 5 सेमीच्या विस्तारासह चांगल्या प्रमाणात असावी.

(d) शरीरावर कायमस्वरूपी टॅटू काढण्याची परवानगी नाही, तथापि, केवळ पुढच्या हाताच्या आतील चेहऱ्यावर (कोपर ते मनगटाच्या आतील बाजूस), हाताच्या मागील भागावर/पामच्या उलट्या बाजूवर टॅटू आणि आदिवासींना टॅटू आहेत. त्यांच्या जमातींच्या प्रथा आणि परंपरांनुसार विचार केला जाऊ शकतो. तथापि, टॅटू स्वीकार्य किंवा अस्वीकार्य मानण्याचा अधिकार निवड केंद्राकडे राहील.

निवड प्रक्रिया:

ऑनलाइन परीक्षा.

ऑनलाइन परीक्षा Objective स्वरूपाची असेल आणि इंग्रजी पेपर वगळता इतर पेपर bilingual असतील (इंग्रजी आणि हिंदी). परीक्षेचा तपशील खालीलप्रमाणे आहे: –

(a) Science subject candidates ऑनलाइन परीक्षेचा एकूण कालावधी 60 मिनिटे असेल आणि 10+2 CBSE अभ्यासक्रमानुसार इंग्रजी, Physics आणि गणिताचा समावेश असेल.

(b) Other Than Science subject candidates. ऑनलाइन परीक्षेचा एकूण कालावधी 45 मिनिटे असेल आणि 10+2 CBSE अभ्यासक्रमानुसार इंग्रजी आणि रीझनिंग अँड जनरल अवेअरनेस (RAGA) समावेश असेल.

(c) Science and other Than Science subject candidates.. ऑनलाइन चाचणीचा एकूण कालावधी 85 मिनिटांचा असेल आणि त्यात 10+2 CBSE अभ्यासक्रमानुसार रीझनिंग अँड जनरल अवेअरनेस (RAGA) , इंग्रजी, Physics आणि गणित यांचा समावेश असेल.

ऑनलाइन चाचणीसाठी मार्किंग पॅटर्न: – प्रत्येक बरोबर उत्तरासाठी एक गुण आणि प्रत्येक चुकीच्या उत्तरासाठी 0.25 गुण वजा केले जातील.

शारीरिक तंदुरुस्ती चाचणी Physical Fitness Test (PFT).
शॉर्टलिस्ट केलेल्या उमेदवारांना, जे ऑनलाइन चाचणीत पात्र ठरतील, त्यांना शारीरिक तंदुरुस्ती चाचणी (PFT) साठी बोलावले जाईल ज्यामध्ये 1.6 किमी धावणे सात मिनिटांत (पुरुष उमेदवारांसाठी) आणि आठ मिनिटांत (महिला उमेदवारांसाठी). पुरुष उमेदवारांना 10 पुश-अप, 10 सिट-अप आणि 20 स्क्वॅट्स देखील निर्धारित वेळेत पूर्ण करावे लागतील. महिला उमेदवारांना 10 सिट-अप आणि 15 स्क्वॅट्स देखील निर्धारित वेळेत पूर्ण करावे लागतील.Agniveer airforce

शारीरिक तंदुरुस्ती चाचणी (PFT) उत्तीर्ण झालेल्या सर्व उमेदवारांना Adaptibility Test आणि त्यानंतर Medical Examination द्यावी लागेल.

निवडलेल्या उमेदवारांची अंतिम यादी.

अग्निवीरवायु INTAKE 01/2023 मध्ये निवडलेल्या उमेदवारांची अंतिम यादी 10 जून 2023 रोजी प्रकाशित केली जाईल. केवळ त्यांच्या ई-मेल आयडीवर निवडलेल्या उमेदवारांना ई-कॉल लेटर पाठवले जाईल.

अर्ज कसा करायचा

उमेदवारांनी https://agnipathvayu.cdac.in वर लॉग इन करून ऑनलाइन अर्ज भरायचे आहेत.

अर्ज करण्यासाठी आवश्यक कागदपत्रे

संबंधित मार्क्स कार्ड
आधार कार्ड
पासपोर्ट आकाराचा रंगीत फोटो
उमेदवाराच्या डाव्या हाताच्या अंगठ्याचा ठसा
उमेदवाराची स्वाक्षरी प्रतिमा
उमेदवाराच्या पालकांची (वडील/आई)/पालकांची स्वाक्षरी प्रतिमा (ऑनलाइन अर्ज भरण्याच्या तारखेला उमेदवार 18 वर्षांपेक्षा कमी असल्यास).
यशस्वी ऑनलाइन नोंदणीसाठी उमेदवाराकडे त्याचा वैध ई-मेल आयडी आणि मोबाईल क्रमांक असणे आवश्यक आहे

परीक्षा शुल्क अँप्लिकेशन Fees:

ऑनलाइन परीक्षेसाठी नोंदणी करताना उमेदवाराने रु. 250/- परीक्षा शुल्क भरावे लागेल.

अधिक माहितीसाठी आणि ऑनलाइन अर्जासाठी संपर्क साधा
रवी बेळगुंदकर बीएससी एरोनॉटिक्स
माजी भारतीय नौदल अधिकारी
ऐम कोचिंग इन्स्टिटयूट
शेट्टी गल्ली , बेळगाव
मोबाईल क्रमांक 942946703

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.