Monday, June 17, 2024

/

भाजपला प्रथमच विधानपरिषदेत मिळाले बहुमत,

 belgaum

भाजपला प्रथमच विधानपरिषदेत मिळाले बहुमत,जिंकल्या 12 जागा, काँग्रेसही 11 वर-

कर्नाटक विधानपरिषदेच्या 25 जागांपैकी 12 जागांवर सत्ताधारी भाजपने विजय मिळवला आहे. 10 डिसेंबर रोजी निवडणुका पार पडल्या होत्या. आज मतमोजणी होऊन निकाल हाती आला असून भाजप पाठोपाठ काँग्रेसनेही काटेकी टक्कर दिली आहे.

एकूण 25 जागा या 20 स्थानिक प्राधिकरणांच्या मतदारसंघाचा भाग आहेत.या निकालाने भाजपला प्रथमच 75 सदस्यांच्या वरिष्ठ सभागृहात साधे बहुमत मिळवून दिले आहे.
25 जागांसाठी झालेल्या निवडणुकीत भाजपने 12, काँग्रेसने 11, जे डी एस ने एक तर अपक्ष उमेदवाराने एक जागा जिंकली. या निकालाने विधानपरिषदेतील भाजपचे संख्याबळ 32 वरून 38 वर नेले तर काँग्रेसचे संख्याबळ 29 वरून 26 वर घसरले आणि जे डी एस सदस्यांची संख्या 12 वरून 9 वर आली आहे.

 belgaum

2015 मध्ये झालेल्या मागील निवडणुकीत भाजपने 6, काँग्रेसने 14 आणि जे डी एस ने चार जागा जिंकल्या होत्या. एक जागा अपक्षांना गेली होती.
या निवडणुकित, भाजप आणि काँग्रेसने प्रत्येकी 20 मतदारसंघात आणि जे डी एस ने 6 जागांवर आपले उमेदवार उभे केले.
10 डिसेंबर रोजी झालेल्या द निवडणुकीत 99% पेक्षा जास्त मतदारांनी मतदान केले, मोठ्या प्रमाणात ग्रामपंचायत सदस्यांनी मतदान केले होते.
जुन्या म्हैसूर प्रदेशात जे डी एस ला काँग्रेसकडून पराभव पत्करावा लागला. तुमकुरू, कोलार आणि मंड्यामध्ये मात्र काँग्रेस पराभूत झाले. भाजपसोबत युती करण्याबाबत जेडीएस नेत्यांकडून गोंधळात टाकणारे संकेत हे जेडीएस उमेदवारांच्या पराभवाचे एक कारण असल्याचे सांगितले जाते.
चिक्कमंगलुरू मतदारसंघात, काँग्रेस उमेदवाराने भाजप उमेदवाराच्या विजयासाठी निवडणूक लढवली आणि अधिकाऱ्यांनी स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या नामनिर्देशित सदस्यांच्या मतांची मोजणी केल्याच्या कारणास्तव पुनर्गणना मागितली.

भाजपचे उमेदवार महांतेश कवटगीमठ यांचा पराभव झाल्याने बेळगावमध्ये भाजपला अपमान सहन करावा लागला. काँग्रेसचे चन्नराज हट्टीहोळी 3,356 प्रथम पसंतीच्या मतांनी विजयी झाले. अपक्ष उमेदवार लखन जारकीहोळी दुसऱ्या क्रमांकावर विजयी असून, श्री कवटागीमठ तिसऱ्या क्रमांकावर आहेत.दक्षिण कन्नड वगळता सर्व दुहेरी सदस्य असलेल्या मतदारसंघात काँग्रेसच्या उमेदवारांना सर्वाधिक मते मिळाली आणि त्यानंतर भाजप दुसऱ्या क्रमांकावर आहे.

निवडून आलेल्या अर्धा डझनहून अधिक सदस्य हे आमदारांचे नातेवाईक किंवा माजी आमदार आणि मंत्र्यांचे पुत्र आहेत.
विजेत्यांमध्ये प्रमुख माजी मुख्यमंत्री आणि आमदार जगदीश शेट्टर यांचे बंधू प्रदीप शेट्टर; माजी मंत्री आणि जेडी एस आमदार एच डी रेवन्ना यांचा मुलगा सूरज रेवन्ना सुनीलगौडा पाटील अर्थात माजी मंत्री आणि काँग्रेस आमदार एम.बी.पाटील यांचे बंधू. काँग्रेस आमदार लक्ष्मी हेब्बाळकर यांचे बंधू चन्नराज आणि भाजपचे दिग्गज नेते आणि माजी विधान परिषदेचे अध्यक्ष डी.एच. शंकरमूर्ती यांचे पुत्र डी.एस. अरुण यांचा समावेश आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.